แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: NOOKFUFU2
go

ขั้นตอนการฝากตัวเป็นศิษย์ นักเรียนพลังจิตและนักเรียนอภิญญา [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ตอบกระทู้ visutti ตั้งกระทู้
: _/ w& X& l* N: K; A+ m$ Q8 `. `$ u  o- l
ครับผม จะพยายามเต็มที่ครับ

วันที่ไปฝากตัวเป็นศิษย์ อ.วิเชียร อยู่เกตุ ตรงกับวันศุกร์ ที่ 24 พ.ค. 2556 เป็นวันวิสาขบูชา- ]( E" N# P; h. K( d
; b; a, U1 J: W, `
วันนั้นวางแผนไว้ เช้าจะไปพิธีสเดาะเคราะห์ ที่วัดท่าซุง บ่ายติดรถพี่ธนาไปฝากตัวเป็นศิษย์ อ.เชียร ที่อโรคยา ค่ำกลับไปเวียนเทียนกับที่บ้าน ชิลๆ เลยครับจากแผนที่วางไว้ แต่เรื่องจริงที่เกิดขึ้น คือ) A  W) }5 N" b- u+ y; x

p+ |$ p: F. [4 W$ M% rตื่นแต่เช้าเพื่อขึ้นรถตู้ไปอุทัยที่อนุเสาวรีย์ กะเวลาว่าน่าจะทันพิธีสเดาะเคราะห์ที่วัดท่าซุง ตอน 10.00 น. ถึงเวลาก็นั่งรถออกมาจากอนุเสาวรีย์มาประมาณ 1 ชม. ปรากฏว่ามีเสียงดัง ตึ้ง..!! มาจากด้านล่างของรถ ที่มาของเสียงคือ เบรครถขาด..!! ไปต่อไม่ได้แล้วครับ ต้องเปลี่ยนรถ ในใจคิดว่าเอาน่าอย่างน้อยก็ไม่ได้บาดเจ็บ นั่งรอรถอยู่เกือบ 2 ชม.กว่ารถคันใหม่จะมา กว่าจะไปถึงอุทัยก็เที่ยงครึ่ง โทรคุยกับพี่ธนาบอกว่ากำลังจะไปอโรคยาแล้ว มีพิธีใหญ่อยู่ไหนล่ะเดี๋ยวไปรับ ใจคิดว่าเอายังไงดีล่ะพึ่งมาถึงอุทัย ยังไม่ทันได้เข้าไปวัดท่าซุงกราบพระกราบสังขารหลวงพ่อเลย กะจะเข้าไปพิธีสเดาะเคราะห์รอบบ่ายด้วย สุดท้ายก็ตัดสินใจขอเอาใจไปกราบพระกราบหลวงพ่อแล้วกัน พี่ธนาก็ใจดีวนรถกลับเข้ามารับในตัวเมือง ออกมาจากอุทัยก็ดิ่งตรงเข้ากรุงเทพมาถึงที่อโรคยาก็เกือบๆ 4 โมงเย็น ปรากฏว่ากำหนดการมีการเลื่อนเป็นตอนช่วงเย็น และก็เลื่อนเป็นประมาณ 1 ทุ่ม ก็ตัดสินใจเอากลับบ้านช้านิดหน่อยคงไม่เป็นไร พอเวลาประมาณ 6 โมงเย็น พระอาจารย์ท่านมาเร็วจึงปรับเวลาให้ท่านขึ้นเทศน์ก่อนเลื่อนพิธีใหญ่ที่รอคอยออกไปหลังท่านเทศน์ เวลาก็ผ่านไปเรื่อยๆ พระอาจารย์ท่านเทศน์จบให้พรก็ 2 ทุ่มครึ่งได้ ท่าน อ.วิเชียร ท่านก็พูคคุยให้บรรดาผู้ที่มาเข้าพิธีเตรียมตัว พิธีเริ่มประมาณ 3 ทุ่ม ก่อนเริ่มพิธีท่านอาจารย์ท่านพูดขึ้นมาดังเลยว่า "ใครหนีที่บ้านมาไม่ได้บอก ที่บ้านเค้าเป็นห่วงอยู่นะ" เราก็สะดุ้งเลย แต่ในช่วงรอเข้าพิธีก็ได้โทรไปบอกที่บ้านแล้วคิดในใจว่าคงไม่ใช่เราน่า... ท่านอาจารย์เล่าให้ทุกคนทราบว่าพิธีที่กำลังจะทำนี้เป็นพิธีของกษัตริย์ที่จะทำขึ้นเฉพาะช่วงที่เกิดเหตุการณ์สำคัญเท่านั้น พิธีนี้หากผู้เข้าร่วมตั้งใจจริงมีจิตใจตั้งมั่นในพิธี สามารถที่จะหยุดกรรมที่เรากำลังเผชิญอยู่หรือที่กำลังจะเข้ามาในอนาคตได้ ซึ่งหลังจากครั้งนี้แล้วอาจจะไม่ได้ทำอีก เมื่อจบพิธีแล้วก็มีพิธีอุทิศส่วนกุศลต่อก็อยู่ร่วมจนจบพิธี ประมาณ 5 ทุ่มกว่า ก็รีบไปจัดเตรียมพานเพื่อเข้าไปฝากตัวเป็นศิษย์กับท่านอาจารย์ ตอนที่จะเข้าไปหาท่านอาจารย์คนเยอะมากคิดในใจว่าจะได้กราบท่านไหมล่ะนี่ แต่ก็เหมือนฟ้าเป็นใจที่พอฝ่ามวลชนเข้าไปโดยไม่ยากลำบากเลย เมื่อถึงจุดที่ท่านอาจารย์ยืนอยู่ท่านยิ้มให้ด้วยความเมตตา ผมด้วยความที่ไม่ประสาก็กล่าวตรงๆ กับท่านว่าขอฝากตัวเป็นศิษย์ครับ ท่านก็เมตตาเป่ากระหม่อม ความรู้สึกตอนนั้นเหมือนมีลมเย็นๆ ทำให้รู้สึกเบาไปทั้งร่างกายเลยครับ และท่านให้ผมนำพานไปไหว้พระ ก่อนจะเดินทางกลับกันท่านอาจารย์ประกาศให้ทุกคนลงชื่อไว้เพื่อทำแผ่นดวงเป็นอันเสร็จพิธีของวันนี้...
' T" a/ v1 d* Y4 q; ^' H. r) p) @4 G
ในครั้งนี้ต้องขอขอบพระคุณพี่ธนา และพี่นุ้ก เป็นอย่างสูง ที่เมตตานำข่าวมาบอก แถมพามาถึงที่เลย อีกทั้งยังแนะนำ และเตือนสติในหลายๆ ครั้งที่ผมเกือบจะพลาดไป

Rank: 8Rank: 8

ตอบกระทู้ pound69 ตั้งกระทู้
  x8 X4 K( s6 t  R, ?
5 _; `1 v+ h; w8 _วันศุกร์หน้า พี่จะเอาหนังสือหลักสูตรการฝึกอภิญญา ๖ กับการฝึกลมปราณ เดินจุดจักระ สำหรับนักเรียนอภิญญา ของอาจารย์วิเชียรไปให้  (ค่าถ่ายเอกสาร ๑๐๐ บาท ไม่ฟรีนะ หุหุ)
! z- V* n9 f9 Y1 {+ i" }" ?0 c+ R# j" c
หลักสูตรบังคับนักเรียนอภิญญา5-6 ทุกคนต้องฝึกเดินลมปราณและจักระทั่วร่างกายให้คล่อง เพื่อฝึกร่างกายอินทรีย์ธาตุให้พร้อมก่อนเริ่มฝึกจริง 0 N$ H" V" m) \, ?5 L4 Y+ e) W
% `8 ^6 ^) [! I0 {9 B
นับจากวันนี้ไป... อย่าลืมขยันออกกำลังกายด้วย  อาจารย์บอกว่าจะเล่นอภิญญา5 และ 6 ได้ ต้องใช้ทั้งพลังกาย และพลังจิตควบคู่กัน ถ้าร่างกายไม่แข็งแรง...พอใช้ฤทธิ์แล้วจะทำให้เหนื่อยเร็ว (ถึงพลังจิตจะมีสะสมไว้มาก แต่ถ้าร่างกายอยู่ในสภาพย่ำแย่ก็เล่นฤทธิ์อภิญญา 5 ได้น้อย มันจะเค้นไม่ออก อาจารย์จะเรียกอาการนี้ว่า Low แบตเตอร์รี่ )6 s& c* x+ f. Z5 @6 x

% \  D, X* E7 i. [
. Y: Z2 b' `$ {7 R. P) L* J4 I
  c% t, ~8 {# l$ C1 Q

ตอบกระทู้ NOOKFUFU2 ตั้งกระทู้
7 I( J( b' s7 ?/ w
/ t7 n# G! U) v0 uครับผม

โมทนาบุญทุกอย่างกับน้องปอนด์ด้วยจ้า..สาธุ โชคดีจัง

โมทนาสาธุค่ะ

หากหนูจะไปสมัครภายในสัปดาห์นี้ หนูไปวันไหนได้บ้างคะ ??- _# J4 H, ^0 v- s1 X! k+ _
แล้วหนูสามารถพักค้างคืนได้เลยไหมคะ ??

Rank: 8Rank: 8

ตอบกระทู้ bubi ตั้งกระทู้
6 N) g4 [3 R; V5 X" J- r/ {* U% f2 K
ควรฝากตัวในตอนคืนวันศุกร์ หรือคืนวันเสาร์ค่ะ เพราะจะเป็นวันที่อ.วิเชียร ลงสอนกรรมฐาน ที่พักค้างคืนปกติจะมีให้ค่ะ แต่จะเป็นการนอนรวมตามห้องบริการต่างๆ ห้องไหนว่างก็เข้าไปนอนได้เลย หรือถ้าต้องการนอนแบบที่พักส่วนตัว ก็จะมีห้องว่างให้ค่ะ เป็นห้องแอร์คืนละ 300 บาท ติดต่อกับเจ้าหน้าที่ของอโรคยาได้เลยค่ะ

ตอบกระทู้ NOOKFUFU2 ตั้งกระทู้
$ O+ K+ P* P/ P$ W( V& g) v: x+ h0 @& }7 X. l
ขอบคุณคะ ยินดีในบุญนะคะ หนูไปมาแล้วคะ :))
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-20 00:07 , Processed in 0.045449 second(s), 13 queries .