แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: pimnuttapa
go

วัดกานโถม (ช้างค้ำ) บ.ช้างค้ำ ต.ท่าวังตาล อ.สารภี จ.เชียงใหม่ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

บ้านเก็บเครื่องมือเกษตรสมัยล้านนา วัดกานโถม (ช้างค้ำ) จะมีทั้งที่เก็บข้าวของคนสมัยโบราณ เครื่องมือประมง เกษตรกร ไถนา เป็นต้น ค่ะ

ชมการทอผ้าพื้นเมืองสมัยโบราณ ใต้ถุน (ด้านล่าง) บ้านเครื่องมือเกษตรสมัยล้านนา วัดกานโถม (ช้างค้ำ) ค่ะ

ที่ตำข้าวของคนโบราณ วัดกานโถม (ช้างค้ำ) เวลาเก็บเกี่ยวข้าวมาแล้ว จะนำมาตำข้าวก่อนไปหุงต้มค่ะ

ศูนย์ข้อมูลประวัติเกี่ยวกับเวียงกุมกาม วัดกานโถม (ช้างค้ำ) ค่ะ

พระพุทธรูป ประดิษฐานบริเวณ ขายของและอาหารพื้นเมืองล้านนา ภายใน วัดกานโถม (ช้างค้ำ) ค่ะ

บริเวณขายของพื้นเมืองล้านนา วัดกานโถม (ช้างค้ำ) มีสินค้าเช่น อาหารพื้นเมืองล้านนา ผ้าพื้นเมือง และของที่ระลึก เป็นต้น ค่ะ

สำหรับการเดินทางมากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ วัดกานโถม (ช้างค้ำ) วันนี้ก็ขอจบการเดินทางเพียงเท่านี้ค่ะ สวัสดีค่ะ   

ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญอย่างสูงสำหรับข้อมูลจาก :
        •  วัดกานโถม  (ช้างค้ำ) อ.สารภี จ.เชียงใหม่
        •  ไกรสิน อุ่นใจจินต์. เวียงกุมกาม : ราชธานีแรกเริ่มของล้านนา. พิมพ์ครั้งที่ ๒. จรัสธุรกิจการพิมพ์: เชียงใหม่, ๒๕๔๘.
        •  และทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการท่องเที่ยวทำบุญครั้งนี้

หมายเหตุ  
ถ้าหากข้าพเจ้าพบข้อผิดพลาดจากภาพที่ลงบอร์ดไปเรียบร้อยแล้วว่าไม่ตรงกับข้อมูลที่ถูกต้องในภายหลัง หรือพบว่าสถานที่นั้นมีโบราณวัตถุ โบราณสถาน ฯลฯ ที่สำคัญแต่ยังไม่ได้นำมาลงบอร์ด ข้าพเจ้าขออนุญาตนำภาพหรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อสถานที่นั้นนำมาลงบอร์ดเพิ่มเติมในภายหลัง เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระศาสนาสืบต่อไป และขออภัยในความบกพร่องต่างๆ ในฐานะปุถุชนที่ย่อมทำผิดและถูกสลับกันไป หวังว่าสมาชิกและท่านผู้อ่านทุกท่านจะให้อภัยในความบกพร่องทั้งปวงแก่ข้าพเจ้าด้วย

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-29 23:01 , Processed in 0.046246 second(s), 15 queries .