แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: pimnuttapa
go

วัดพระป้าน (พระนอนแม่ปูคา) ต.ต้นเปา อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่ (พระเกศาธาตุ) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

พระพุทธรูป ประดิษฐานภายใน ศาลาราย ใกล้ประตูทางเข้า/ออก วัดพระป้าน (พระนอนแม่ปูคา) ค่ะ

พระเจ้าทันใจ วัดพระป้าน (พระนอนแม่ปูคา) ค่ะ

พระพุทธรูปปางนาคปรก วั
ดพระป้าน (พระนอนแม่ปูคา) ค่ะ

หอระฆัง วัดพระป้าน (พระนอนแม่ปูคา) ค่ะ

การเดินทางมากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์และพระนอนแม่ปูคา วัดพระป้าน (พระนอนแม่ปูคา) วันนี้ก็ขอจบการเดินทางเพียงเท่านี้ค่ะ สวัสดีค่ะ

ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญอย่างสูงสำหรับข้อมูลจาก :
         •  วัดพระป้าน (พระนอนแม่ปูคา) ต.ต้นเปา อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
         •  
นาคฤทธิ์ รวบรวมชำระสะสาง (๒๕๔๐-๒๕๔๕). (๒๕๔๕, ๑ ตุลาคม). พุทธตำนานพระเจ้าเลียบโลก ฉบับชำระสะสาง (พิมพ์ครั้งที่ ๑). เชียงใหม่: ลานนาการพิมพ์, หน้า ๒๕๐.                           
         •  พระชัยวัฒน์ อชิโต สำนักงานธัมมวิโมกข์ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี. (๒๕๔๙, ๑ มกราคม). ตามรอยพระพุทธบาท ฉบับรวมเล่ม ๑ (พิมพ์ครั้งที่ ๑). กรุงเทพฯ: เยลโล่การพิมพ์, หน้า ๓๘๗-๓๘๘.         
         •  และทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการท่องเที่ยวทำบุญครั้งนี้

หมายเหตุ  
ถ้าหากข้าพเจ้าพบข้อผิดพลาดจากภาพที่ลงบอร์ดไปเรียบร้อยแล้วว่าไม่ตรงกับข้อมูลที่ถูกต้องในภายหลัง หรือพบว่าสถานที่นั้นมีโบราณวัตถุ โบราณสถาน ฯลฯ ที่สำคัญแต่ยังไม่ได้นำมาลงบอร์ด ข้าพเจ้าขออนุญาตนำภาพหรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อสถานที่นั้นนำมาลงบอร์ดเพิ่มเติมในภายหลัง เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระศาสนาสืบต่อไป และขออภัยในความบกพร่องต่างๆ ในฐานะปุถุชนที่ย่อมทำผิดและถูกสลับกันไป หวังว่าสมาชิกและท่านผู้อ่านทุกท่านจะให้อภัยในความบกพร่องทั้งปวงแก่ข้าพเจ้าด้วย

ถ้าหากสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวัดพระธาตุหรือรอยพระพุทธบาทที่ลงบอร์ดนี้เรียบร้อยแล้ว สามารถโพสข้อมูลเพิ่มเติมนั้นต่อจากบอร์ดข้างล่างนี้ได้เลย เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาสืบต่อไป ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญเป็นอย่างสูงสำหรับธรรมทาน

Rank: 1

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนา

Rank: 1

วัดพระนอนเเม่ปูคาถูกสร้างขึ้นเมื่อไหร่
มีเจ้าอาวาทมาเเล้วกี่คน
เจ้าอาวาทท่านล่าสุดคือใคร
ภายในวัดมีพื้นที่กี่ไร่
วัดพระนอนเเม่ปูคาถูกสร้างขึ้นมาเเล้วกี่ปี
ตอบหน่อยนะค่ะ จะเอาไปทำรายงาน

ต้นฉบับโพสต์โดย ริน เมื่อ 2013-5-26 17:18
วัดพระนอนเเม่ปูคาถูกสร้างขึ้นเมื่อไหร่
มีเจ้าอาวาท ...

สวัสดีค่ะ...พี่อัพเดทข้อมูลให้แล้วนะคะ ตอบคำถามน้องตามนี้ค่ะ

“วัดพระป้าน (วัดพระนอนแม่ปูคา) ตั้งอยู่เลขที่ ๖๔ หมู่ ๕ ตำบลต้นเปา อำเภอสันกำแพง จังหวัดเชียงใหม่ สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย ที่ดินวัดมีเนื้อที่ ๔ ไร่ ๑๖ ตารางวา วัดสร้างมาแล้วมีอายุประมาณ ๓๕๖ ปี

อาณาเขตติดต่อของวัด
อาณาเขตทิศเหนือ        ประมาณ   ๘๑   เมตร   จดลำน้ำ
             ทิศใต้            ประมาณ   ๘๑   เมตร   จดทุ่งนา
             ทิศตะวันออก  ประมาณ   ๘๓   เมตร   จดลำน้ำ
             ทิศตะวันตก    ประมาณ   ๘๓   เมตร   จดลำน้ำ

อาคารเสนาสนะประกอบด้วย พระวิหารหลวง อุโบสถ กุฏิสงฆ์ ศาลาราย หอฉัน ปูชนียวัตถุมี พระพุทธรูปปางไสยาสน์และพระธาตุเจดีย์บรรจุพระเกศาธาตุ ๓ เส้น (บางตำนานว่า ๑ เส้น) ของพระพุทธเจ้า

ประวัติวัดพระป้าน (วัดพระนอนแม่ปูคา)
ตามที่แจ้งในแบบกรอกประวัติวัดว่า สร้างเมื่อประมาณปีพ.ศ.๒๒๐๐ ในทะเบียนของวัดจังหวัดแจ้งว่า ตั้งวัด พ.ศ.๒๒๐๓ ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมาเมื่อพ.ศ.๒๒๐๕ มีชื่ออื่นเรียกกันคือ วัดพระนอน หรือ วัดพระนอนปูคา การสร้างวัดนั้นเริ่มแรกไม่มีใครทราบว่าสร้างเมื่อไหร่ แต่มีหลักฐานและตำนานในใบลานธรรม และพระเจ้าเลียบโลก เล่าสืบทอดกันมา และในช่วงที่พระครูบาเจ้าศรีวิชัย สิริวิชโย  นักบุญแห่งล้านนาไทย ตอนนั้นท่านเป็นเจ้าอาวาสวัดพระสิงห์หลวง (พระสิงห์วรวิหาร) ได้ทำนุบำรุงพระพุทธศาสนาและปฏิสังขรณ์วัดวาอารามต่างๆ ทั้งในจังหวัดลำพูน เชียงใหม่ และอีกหลายจังหวัดนับร้อยกว่าวัดพันกว่าที่

จากวัดพระป้าน (พระนอนแม่ปูคา) เป็นวัดที่มีตำนานและประวัติอันยาวนานทำให้พระครูบาเจ้าศรีวิชัย ได้มาสร้างพระวิหารครอบองค์หลวงพ่อพระนอน ในปีพ.ศ.๒๔๗๑โดยมีขุนเปาเปรมประชาพร้อมด้วยคหบดี พ่อค้า ชาวบ้าน ทั่วทุกสารทิศ โดยมีครูบาเจ้าขาวปี เป็นผู้ดำเนินการคุมงานก่อสร้าง ใช้ระยะเวลาการก่อสร้าง ๓ ปี ทำบุญฉลองสมโภชพ.ศ.๒๔๗๓ ทำบุญฉลองปอยหลวง ๑ เดือน ขณะนั้นพระครูบาเจ้าศรีวิชัยมีอายุ ๕๐ ปี

การบริหารและการปกครองวัด มีเจ้าอาวาสเท่าที่ทราบนาม คือ
๑.   ครูบานันตา    นันโท  
๒.   ครูบาคันธวัง    คนฺธวํโส
๓.   พระอธิการสิงห์คำ    อินฺทวํโส
๔.   พระบุญมา    สุทฺธสีโล
๕.   พระบุญยืน    ถิรธมฺโม
๖.   พระมนเทียร    สุคนฺโธ
๗.   พระมหาวรวรรษ    กิตฺติวฒฺโณ
๘.   พระวิมาระ    วิมาโร
๙.   พระสมัย
๑๐. พระสัตยาภิวัฒน์    กุสลเมธี
๑๑. พระอธิการอุเทนะ   อุเทโน  (เป็กธนะ)   เจ้าอาวาสปัจจุบัน”

บันทึกของมิรา : http://www.dannipparn.com/forum-36-1.html
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-29 14:11 , Processed in 0.175568 second(s), 15 queries .