แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: Mr_Romeo
go

วัดพระธาตุจอมแตง ม.๑๑ ต.สันโป่ง อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่ (พระเกศาธาตุ) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

รอยพระพุทธบาทจำลอง วัดพระธาตุจอมแตง ครับ

ศาลาบำเพ็ญบุญกุศล วัดพระธาตุจอมแตง สร้างด้วยคอนกรีตครับ

ระฆัง วัดพระธาตุจอมแตง ครับ

ศาลาพระพุทธรูป วัดพระธาตุจอมแตง ครับ

ศาลาการเปรียญ วัดพระธาตุจอมแตง กว้าง ๑๒ เมตร ยาว ๒๐ เมตร สร้างเมื่อ พ.ศ.๒๕๒๖ เป็นอาคารก่อด้วยอิฐถือด้วยปูน ลักษณะอาคาร ๒ ชั้น หลังคาเป็นโครงไม้ มุงด้วยกระเบื้องลอนครับ

หอรัะฆัง วัดพระธาตุจอมแตง ครับ

กุฏิสงฆ์ วัดพระธาตุจอมแตง ครับ

กู่อัฐิต่างๆ
ภายใน วัดพระธาตุจอมแตง ครับ

หลังจากเราไปกราบนมัสการพระบรมธาตุจอมแตง วัดพระธาตุจอมแตง เสร็จเรียบร้อยแล้ว เดี๋ยวเราจะไปศาลกรมหลวงชุมพรฯ กันต่อเลยนะครับ

ศาลกรมหลวงชุมพรฯ เปิดเวลา ๐๘.๓๐ – ๑๖.๓๐ น. ครับ

พระรูปกรมหลวงชุมพร เขตอุดมศักดิ์ ภายใน ศาลกรมหลวงชุมพรฯ ครับ

คำไหว้กรมหลวงชุมพรฯ
  (กล่าวนะโม ๓ จบ) โอม ชุมพรจุติ อิทธิพลัง กะระนังสุขโข นะโมพุทธายะ นะมะพะทะ จะพะกะสะ มะอะอุ (ท่อง ๓, ๕ หรือ ๙ จบ)

บันทึกของเสด็จในกรมหลวงชุมพร เขตตอุดมศักดิ์ ภายใน ศาลกรมหลวงชุมพร ครับ

“ เจอบันทึกนี้ให้เอาคำต่อไปนี้ของกู ไปประกาศให้คนรู้ว่า กู กรมหลวงชุมพร เขตตอุดมศักดิ์ ผู้เปนโอรสของ พระปิยะมหาราช ขอประกาศให้พวกมึงรับรู้ไว้ว่า แผ่นดินสยามนี้บรรพบุรุษได้เอาเลือดเอาเนื้อ เอาชีวิตเข้าแลกไว้ ไอ้ อี มันผู้ใด คิดบังอาจทำลายแผ่นดิน ทำลายชาติ ศาสนา พระมหากษัตริย์ ฤา กระทำทุจจริต ก่อให้เกิดความเดือดร้อนต่อส่วนรวม จงหยุดการกระทำนั้นเสีย โดยเร็วก่อนที่กูจะสั่งหาร ผลาญสิ้นทั้งโคตรให้หมดเสนียด ของแผ่นดินสยามอันเป็นที่รักของกู ตราบใดที่คำว่า “อาภากร”  ยังยืนหยัดอยู่ในโลก กู จะรักษาแผ่นดินสยามของกู ลูกหลานทั้งหลาย แผ่นดินใดให้เรากำเนิดมา แผ่นดินใดให้ที่ซุกหัวนอนให้ความร่มเย็นเปนสุข มิให้อนาทรร้อนใจ จงซื่อสัตย์ต่อแผ่นดินนั้น ”

ลูกตอร์ปิโดแบบ ๔๕ จ. อยู่ด้านหน้า ศาลกรมหลวงชุมพรฯ ครับ

ลูกตอร์ปิโดแบบ ๔๕ จ. เป็นลูกตอร์ปิโด ขนาด ๔๕ เซนติเมตร จ.หมายถึง หัวรบมีดินระเบิดใช้ในยามสงครามสร้างประเทศเดนมาร์ก กองทัพเรือรับไว้ใช้ราชการ เมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๐ ราคาลูกละ ๖,๐๐๐ บาท ติดตั้งประจำเรือยามฝั่ง ร.ล.ตราด, ร.ล.ภูเก็ต, ร.ล.ปัตตานี ระยะยิงไกลสุด ๑๐ กิโลเมตร ตั้งความลึกได้ ๑ - ๙ เมตร ความเร็ว ๓๐ – ๔๐ น็อต (ไมล์ทะเลต่อชั่วโมง) ความยาวประกอบหัวรบ ๕,๘๔๒ มิลลิเมตร น้ำหนักพร้อมยิง ๖๙๔ กิโลกรัม

ยุทโธปกรณ์ ที่ใช้ในกองทัพเรือ อยู่ด้านหน้า ศาลกรมหลวงชุมพรฯ ครับ

อาคารเอนกประสงค์เทิดพระเกียรติ “กรมหลวงชุมพร” อยู่ด้านข้าง ศาลกรมหลวงชุมพรฯ ครับ

การเดินทางมากราบนมัสการพระบรมธาตุจอมแตง วัดพระธาตุจอมแตง และแวะกราบไหว้กรมหลวงชุมพร ที่ศาลกรมหลวงชุมพรฯ วันนี้ก็ขอจบการเดินทางเพียงเท่านี้เลยนะครับ สวัสดีครับ

ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญอย่างสูงสำหรับข้อมูลจาก :
        •  วัดพระธาตุจอมแตง อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่
        •  หนังสืออนุสรณ์งานพระราชทานเพลิงศพ พระครูปิยธรรมภาณี (ศรีมูล ปิยธัมโม) คณะศิษยานุศิษย์วัดพระธาตุจอมแตง รวบรวม ๓ กุมภาพันธ์ ๒๕๕๐, หน้า ๒๖-๓๒.
        •  ศาลกรมหลวงชุมพรฯ
อ.แม่ริม จ.เชียงใหม่
        •  และทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการท่องเที่ยวทำบุญครั้งนี้  

หมายเหตุ  
ถ้าหากข้าพเจ้าพบข้อผิดพลาดจากภาพที่ลงบอร์ดไปเรียบร้อยแล้วว่าไม่ตรงกับข้อมูลที่ถูกต้องในภายหลัง หรือพบว่าสถานที่นั้นมีโบราณวัตถุ โบราณสถาน ฯลฯ ที่สำคัญแต่ยังไม่ได้นำมาลงบอร์ด ข้าพเจ้าขออนุญาตนำภาพหรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อสถานที่นั้นนำมาลงบอร์ดเพิ่มเติมในภายหลัง เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระศาสนาสืบต่อไป และขออภัยในความบกพร่องต่างๆ ในฐานะปุถุชนที่ย่อมทำผิดและถูกสลับกันไป หวังว่าสมาชิกและท่านผู้อ่านทุกท่านจะให้อภัยในความบกพร่องทั้งปวงแก่ข้าพเจ้าด้วย

ถ้าหากสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวัดพระธาตุหรือรอยพระพุทธบาทที่ลงบอร์ดนี้เรียบร้อยแล้ว สามารถโพสข้อมูลเพิ่มเติมนั้นต่อจากบอร์ดข้างล่างนี้ได้เลย เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาสืบต่อไป ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญเป็นอย่างสูงสำหรับธรรมทาน

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-28 01:11 , Processed in 0.144045 second(s), 15 queries .