แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: Mr_Romeo
go

วัดพระธาตุดอยน้อย ต.ดอยหล่อ อ.ดอยหล่อ จ.เชียงใหม่ (พระบรมธาตุส่วนพระเศียรเบื้องซ้าย) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

พัทธสีมาของอุโบสถ เป็นของโบราณมาแต่เดิม เป็นพัทธสีมาศิลาแบบลพบุรี เป็นหัวแหลมคล้ายหัวเรือมีอักษรจารึกไว้ ปัจจุบันอยู่ด้านข้าง องค์พระบรมธาตุดอยน้อยทิศใต้ วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

รูปปั้นกุมภัณฑ์ อยู่บนมุมกำแพงแก้วทั้งสี่ทิศ องค์พระบรมธาตุดอยน้อย วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

เจดีย์โขง ๙ ยอด (กรุพระ) วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

ประวัติเจดีย์โขง ๙ ยอด (กรุพระ) วัดพระธาตุดอยน้อย

เจดีย์โขง ๙ ยอด (กรุพระ) เป็นเจดีย์โขง (กรุพระ) สร้างโดยพระแม่เจ้าจามเทวี สร้างมาพร้อมกับพระเจดีย์ที่บรรจุพระบรมสารีริกธาตุ ในพ.ศ.๑๒๐๑ เป็นโขง ๙ ยอด เดิมไม่เป็นแบบนี้ ตามประวัติว่ารูปเดิมเป็นฐานสี่เหลี่ยมยกฐานขึ้นจากพื้นดินนิดหน่อย เป็นโขงพระไม่มียอดเป็นโขงสี่ด้านมีศิลปะที่งดงาม มีเสาตรงกลาง มีพระพุทธรูปสี่องค์หันพระพักตร์ไปทั้งสี่ทิศ เดินเวียนรอบเสาได้ ข้างนอกประดับลวดลายปูนปั้น มีเรื่องเกี่ยวกับฤาษี ๔ ตน อยู่ทางทิศใดก็สร้างพระพุทธรูปหันพระพักตร์ไปทางทิศนั้น นอกจากนั้นยังเป็นสถานที่เก็บพระเครื่ององค์ใหญ่องค์เล็กจำนวนมาก

ต่อมาในปีพ.ศ.๒๔๖๔ ทางครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดดอยหล่อ ครูบาวัดสองแคว ครูบาวัดท่าสันยศ และพระสงฆ์ทั้งหลายได้ร่วมกันบูรณะ แต่ช่างผู้รับเหมาได้ทำการสร้างครอบของเดิม โดยได้ทำผิดจากรูปเดิมเป็นเจดีย์ ๙ ยอดเป็นศิลปะแบบพม่า เพราะยุดนั้นศิลปวัฒนธรรมของล้านนาถูกครอบงำจากวัฒนธรรมของพม่า การก่อสร้างจึงเปลี่ยนแปลงจากเดิมไป

พ.ศ.๒๕๕๐ เจดีย์โขงพระได้ชำรุด พระครูสาธุกิจจานันท์ เจ้าอาวาสได้บูรณะโดยมีแม่ชีรัชดา อมาตยกุล - คุณเตชู คุณเพ็ญศรี นางสาวยาใจ บุนนาค พร้อมด้วยญาติธรรมทั้งหลายเป็นเจ้าภาพยกฉัตรวันที่ ๑ พฤษภาคม ๒๕๕๐

กู่อัฐิต่างๆ อยู่บริเวณ เจดีย์โขง ๙ ยอด (กรุพระ) วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

วิหารสามมุข วัดพระธาตุดอยน้อย อยู่ด้านข้าง เจดีย์โขง ๙ ยอด (กรุพระ) ครับ

พระพุทธรูปประธาน และพระพุทธรูปประจำวันเกิด ประดิษฐานภายใน วิหารสามมุข วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

วิหารพระกัจจายนะมหาเถระ วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

รูปพระกัจจายนะมหาเถระ ประดิษฐานภายใน วิหารพระกัจจายนะมหาเถระ วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

คาถาบูชาพระกัจจายนะมหาเถระ  
(กล่าวนะโม ๓ จบ) อิมินา  สักกาเรนะ  สาวะกะสังโฆ  กัจจายะ  นะเถโร มหาเตชะ  วันโต  พุทธะโภ  คาวะโห  ปาระมิตาโร  อิทธิฤทธิ  ติตะมะณะตัง  สะระณัง  คัจฉามิ

รูปพระแม่กวนอิม มหาโพธิสัตว์ (อวโลกิเตศวร) ประดิษฐานภายใน ศาลพระแม่กวนอิม มหาโพธิสัตว์ (อวโลกิเตศวร) วัดพระธาตุดอยน้อย อยู่ด้านข้าง วิหารพระกัจจายนะมหาเถระ ครับ   

หอไตร วัดพระธาตุดอยน้อย เป็นสถานที่เก็บรักษาพระไตรปิฎกและคัมภีร์ใบลานและพระธรรมที่สำคัญๆ ทางศาสนา สร้างด้วยไม้สักทองเป็นศิลปะล้านนาประดับลวดลายด้วยไม้ฉลุและแกะสลักพร้อมทาสีทองในปีพ.ศ.๒๕๔๗ โดยท่านพระครูสาธุกิจจานันท์พร้อมคณะศรัทธาครับ

ช่อฟ้า ใบระกา หางหงส์ หอไตร วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

ศาลาการเปรียญ วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

พระพุทธรูปประธาน และพระพุทธรูปต่างๆ ประดิษฐานภายใน ศาลาการเปรียญ วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

ศาลาบำเพ็ญบุญ วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

พระพุทธรูป ประดิษฐานภายใน ศาลาบำเพ็ญบุญ วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

ทำบุญตักบาตรพระประจำวัน วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

พระพุทธรูปพระเจ้าทันใจ (ตรงกลางด้านหน้า) และ พระพุทธรูปหินสามองค์ (ด้านหลังพระเจ้าทันใจ) ประดิษฐานภายใน วิหารพระเจ้าทันใจ วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

ประวัติพระเจ้าทันใจ และพระพุทธรูปหินสามองค์ วิหารพระเจ้าทันใจ วัดพระธาตุดอยน้อย

พระเจ้าทันใจ ได้ทำพิธีก่อสร้างตามแบบล้านนาในวันขึ้น ๑๕ ค่ำ เดือน ๘ เหนือ ตรงกับวันอาทิตย์ที่ ๑๐ พฤษภาคม ๒๕๔๒ เริ่มเวลา ๐๓.๒๙ น. แล้วเสร็จเวลา ๑๙.๒๙ น. และทำพิธีพุทธาภิเษกให้เสร็จภายในวันเดียวกัน คณะศิษยานุศิษย์พร้อมทั้งพุทธศาสนิกชนทั่วไปร่วมสร้าง

พระพุทธรูปหินสามองค์ เป็นพระพุทธรูปหินแกะสลักศิลปะเชียงแสน (ปัจจุบันได้ปิดทองใหม่ทั้งหมด) ขนาดหน้าตักกว้าง ๑.๕๐ เมตร สูง ๒.๒๙ เมตร (องค์ใหญ่) และขนาดหน้าตักกว้าง ๐.๙๙ เมตร สูง ๑.๔๐ เมตร (องค์เล็ก) ลักษณะเนื้อหินคล้ายกับหินที่มี ณ วัดพระธาตุดอยน้อยแห่งนี้ ช่างสมัยโบราณได้แกะสลักเป็นพระประธานที่วัดร้างเชิงดอย (ปัจจุบันเป็นสำนักแม่ชีจามเทวี) ในอดีตองค์พระงดงามมากประดิษฐานรวมกับพระพุทธรูปหินองค์เล็กองค์น้อยจำนวนมาก

ในปีพ.ศ.๒๔๖๐ กรมทางหลวงได้ขอหินจากวัดเพื่อนำไปสร้างถนนสายเชียงใหม่ – ฮอด คนงานก็เอาหินที่เป็นกำแพงวัดร้างและบริเวณใกล้เคียงไปจุนเกือบหมด อีกทั้งองค์พระพุทธรูปยังถูกโจรผู้ร้ายทุบหักเป็น ๓ ท่อน ทั้งสามองค์เพื่อหวังหาสมบัติแต่ไม่สมปรารถนาเพราะองค์พระเป็นหิน

ในปีพ.ศ.๒๕๑๑ พระอาจารย์บุญเลา ปัญญาทีโป เจ้าอาวาสในขณะนั้น ได้อัญเชิญพระพุทธรูปทั้งสามองค์ซึ่งหักเป็นหลายส่วนมาบูรณะใหม่ และอัญเชิญมาประดิษฐานบนวัดในปัจจุบันแทนที่ศาลาการเปรียญหลังเดิม ยังไม่มีหลักฐานที่ชัดเจนว่าพระพุทธรูปทั้งสามองค์ใครเป็นผู้สร้างและสร้างสมัยใด เหตุไฉนจึงประดิษฐานที่วัดร้างทั้งๆ ที่วัดพระธาตุดอยน้อยสร้างมาแล้วหนึ่งพันกว่าปีครับ

คำนมัสการพระเจ้าทันใจ

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (ว่า ๓ จบ)   

ตะมะหัง  ขิปปะจิตตะ พุทธัง  อะภิปูชะยามิ  

ตะมะหัง ขิปปะจิตตะ  พุทธัง  เมสิ  ระสา  อะภิปูชะยามิ  

ขิปปะจิตตะ พุทธานุภาเวนะ  สะทา  โสตถี ภะวะตุเม  

ขิปปะจิตตะ พุทธานุภาเวนะ  สะทา  มะหาลาโภ ภาวะตุเม

ขิปปะจิตตะ พุทธานุภาเวนะ  สะทามะหายะโส ภาวะตุเม(๓ ครั้ง)

พระพุทธรูปปางลีลา ประดิษฐานด้านหน้า อาศรมแก้วเสด็จแม่เจ้าจามเทวี วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ  

อาศรมแก้วเสด็จแม่เจ้าจามเทวี วัดพระธาตุดอยน้อย สร้างขึ้นมาเพื่อเป็นการระลึกถึงพระคุณที่ท่านได้สร้างพระบรมธาตุดอยน้อย วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

รูปพระแม่เจ้าจามเทวี (ตรงกลาง) มีพระพี่เลี้ยงอยู่สองข้าง คือเจ้าแม่เกตุวดี (ด้านซ้าย) และเจ้าแม่ประทุมวดี (ด้านขวา) ประดิษฐานภายใน อาศรมแก้วเสด็จแม่เจ้าจามเทวี วัดพระธาตุดอยน้อย ครับ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-29 09:50 , Processed in 0.156204 second(s), 15 queries .