แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: pimnuttapa
go

วัดป่าแดงหลวง (อโศการาม) ต.สุเทพ อ.เมือง จ.เชียงใหม่ (พระเกศาธาตุ) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

ศาลา วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

พระพุทธรูป ประดิษฐานภายใน ศาลา วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

หอระฆัง วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

กุฏิสงฆ์ วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

พระพุทธรูป ประดิษฐานใต้ ต้นไม้ศรีมหาโพธิ์ วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ   

ประวัติต้นไม้ศรีมหาโพธิ์ เมื่อปี พ.ศ.๑๙๗๔ พระมหาญาณคัมภีร์ กลับจากการศึกษาพระพุทธศาสนาในลังกา ได้อัญเชิญพระไตรปิฎก และต้นไม้ศรีมหาโพธิ์ มาประดิษฐาน ณ วัดป่าแดงหลวงมหาวิหารในสมัยพระเจ้าติโลกราช

รูปพระแม่กวนอิม มหาโพธิสัตว์ (อวโลกิเตศวร) ประดิษฐานใกล้ พระพุทธรูป วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

ศาลพระพรหม ประดิษฐานด้านหลัง พระพุทธรูป วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

ศาลาปู่ฤาษี วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

ศาลาเฉลิมพระเกียรติ วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

ประวัติศาลาเฉลิมพระเกียรติ หลังนี้ สร้างเมื่อ ๑๑ กันยายน พ.ศ.๒๕๔๓ เพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว ในวโรกาสที่พระองค์ทรงเจริญพระชนมายุครบ ๗๒ พรรษา และเป็นที่ประดิษฐานช้างไม้มงคลคู่ที่มีความสูง ๒.๙๗ เมตร ฐานกว้าง ๙๕ เซนติเมตร ความยาว ๒.๙๐ เมตร มีน้ำหนัก ๑๒๐๐ กิโลกรัม  และ ๑๖๐๐ กิโลกรัม ซึ่งสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิต์ พระบรมราชินีนาถโปรดเกล้าฯ ให้นำมาประจำ ณ วัดป่าแดง เมื่อวันที่ ๑๕ มกราคม ๒๕๔๓

การก่อสร้างดำเนินการโดยองค์การบริหารส่วนตำบลสุเทพ ซึ่งได้รับการสนับสนุนงบประมาณ จำนวน ๔๗๐,๐๐๐ บาท จากกองราชการส่วนตำบลกรมการปกครอง กระทรวงมหาดไทย ขอให้บังเกิดสิริมงคล สถิตอยู่เป็นมิ่งขวัญของปวงชนตลอดกาลนาน

พระประธาน ประดิษฐานภายใน ศาลาเฉลิมพระเกียรติ วัดป่าแดงมหาวิหาร ค่ะ

รูปพระกัจจายนะมหาเถระ
ประดิษฐานภายใน ศาลาเฉลิมพระเกียรติ วัดป่าแดงมหาวิหาร ด้านหลังรูปพระกัจจายนะมหาเถระ ก็จะเป็นช้างไม้มงคลคู่ค่ะ

ป้ายประกาศ “กองทุนพระเจ้าติโลกราช” ตั้งขึ้นเมื่อวันที่ ๒๖ พฤศจิกายน พ.ศ.๒๕๔๒ เพื่อเป็นอนุสรณ์แก่พระเจ้าติโลกราช กษัตริย์ราชวงศ์มังราย ผู้สถาปนาวัดป่าแดงมหาวิหาร เมื่อปี พ.ศ.๑๙๙๔

วัตถุประสงค์
๑. เพื่อส่งเสริมการศึกษาแก่พระภิกษุ สามเณร และเยาวชน
๒. เพื่ออนุรักษ์ศิลปวัฒนธรรม
๓. เพื่อเผยแพร่พระพุทธศาสนา
๔. เพื่อส่งเสริมประเพณีอันดีงามของท้องถิ่น

ขอเชิญท่านผู้มีจิตศรัทธาตั้งกองทุนๆ ละ ๑,๐๐๐ บาท หรือบริจาคตามเจตนาท่าน

ติดต่อสอบถามได้ที่    พระครูธรรมธรธีรพงษ์ สิรินธโร (ยะอุตม์) เจ้าอาวาสวัดป่าแดงมหาวิหาร                                                                       โทร (๐๕๓) ๒๗๘๖๗๐

ขอโมทนาบุญสำหรับผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านค่ะ

tumblr_mpjrgjDVov1r0sn0fo1_500 - Copy.png

สำหรับการเดินทางมากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ วัดป่าแดงหลวง (อโศการาม) และวัดป่าแดงมหาวิหาร วันนี้ก็ขอจบการเดินทางเพียงเท่านี้ค่ะ สวัสดีค่ะ   

ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญอย่างสูงสำหรับข้อมูลจาก :
        •  เจ้าอาวาส วัดป่าแดงมหาวิหาร อ.เมือง จ.เชียงใหม่  
        •  วัดป่าแดงหลวง (อโศการาม) และวัดป่าแดงมหาวิหาร อ.เมือง  จ.เชียงใหม่  
        •  
นาคฤทธิ์ รวบรวมชำระสะสาง (๒๕๔๐-๒๕๔๕). (๒๕๔๕, ๑ ตุลาคม). พุทธตำนานพระเจ้าเลียบโลก ฉบับชำระสะสาง (พิมพ์ครั้งที่ ๑). เชียงใหม่: ลานนาการพิมพ์, หน้า ๑๕๓-๑๕๔, ๑๕๖.)
        • และทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการท่องเที่ยวทำบุญครั้งนี้  

หมายเหตุ   
ถ้าหากข้าพเจ้าพบข้อผิดพลาดจากภาพที่ลงบอร์ดไปเรียบร้อยแล้วว่าไม่ตรงกับข้อมูลที่ถูกต้องในภายหลัง หรือพบว่าสถานที่นั้นมีโบราณวัตถุ โบราณสถาน ฯลฯ ที่สำคัญแต่ยังไม่ได้นำมาลงบอร์ด ข้าพเจ้าขออนุญาตนำภาพหรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อสถานที่นั้นนำมาลงบอร์ดเพิ่มเติมในภายหลัง เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระศาสนาสืบต่อไป และขออภัยในความบกพร่องต่างๆ ในฐานะปุถุชนที่ย่อมทำผิดและถูกสลับกันไป หวังว่าสมาชิกและท่านผู้อ่านทุกท่านจะให้อภัยในความบกพร่องทั้งปวงแก่ข้าพเจ้าด้วย

ถ้าหากสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวัดพระธาตุหรือรอยพระพุทธบาทที่ลงบอร์ดนี้เรียบร้อยแล้ว สามารถโพสข้อมูลเพิ่มเติมนั้นต่อจากบอร์ดข้างล่างนี้ได้เลย เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาสืบต่อไป ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญเป็นอย่างสูงสำหรับธรรมทาน

Rank: 1

นิ พ พ า น ช า ติ นี้ ค รั บ

Rank: 1

อนุโมทนา สาธุ สาธุ สาธุ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-17 12:03 , Processed in 0.059464 second(s), 15 queries .