แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: pimnuttapa
go

วัดสวนดอก (บุปผาราม) อ.เมือง จ.เชียงใหม่ (พระเกศาธาตุ, พระบรมธาตุส่วนกลางกระหม่อม องค์ที่ ๑) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-12-20 08:33 โดย pimnuttapa

อาคารเสนาสนะของวัดสวนดอกซึ่งมีอยู่มากมายนั้นประกอบด้วย กุฏิหลวงปู่คำแสน วัดสวนดอก ค่ะ

กุฏิไชยลังการ วัดสวนดอก ค่ะ

แก้ไขล่าสุด pimnuttapa เมื่อ 2009-10-4 06:29  

สถาบันวิทยบริการ มหาวิทยาลัย มหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย วิทยาเขตเชียงใหม่ วัดสวนดอก ค่ะ

สำนักงานศูนย์ศึกษาพระพุทธศาสนาวันอาทิตย์ มจร. วัดสวนดอก (พระอารามหลวง) ค่ะ

แก้ไขล่าสุด pimnuttapa เมื่อ 2009-10-4 06:32  

อุโบสถ วัดสวนดอก ค่ะ  

อุโบสถ กว้าง ๑๒ เมตร ยาว ๒๗ เมตร สร้างเมื่อ พ.ศ. ๒๕๐๕ ภายในเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปพระเจ้าเก้าตื้อ ได้รับการปฏิสังขรณ์ในสมัยหลวงปู่คำแสน (พระครูสุคันธศีล) เมื่อราว พ.ศ. ๒๕๑๕ – ๒๕๑๖ เดิมเป็นอุโบสถของวัดพระเจ้าเก้าตื้อ เมื่อไม่นานมานี้มีการรวมวัดสวนดอกกับวัดพระเจ้าเก้าตื้อเข้าเป็นวัดเดียวกัน

อุโบสถ วัดสวนดอก จะไม่มีระเบียงคด (เพราะระเบียงคดเป็นอิทธิพลเขมรซึ่งขึ้นมาไม่ถึงภาคเหนือ จะอยู่แค่ภาคกลาง) ค่ะ

อุโบสถมีการผูกพัทธสีมา รวมทั้งหมด ๗ ครั้ง มีดังนี้

ครั้งที่ ๑ ปฐมสังฆนายก คือสมเด็จพระมหาสุมณวันรัตนสวามี ทำพิธีผูกครั้งที่ ๑
ครั้งที่ ๒ พระมหานันทปัญญา สังฆนายกของวัดสวนดอกองค์ที่ ๓ เห็นว่าสีมาของวัดมีขนาดเล็กเกินไป จึงทำพิธีถอนแล้วผูกใหม่
ครั้งที่ ๓ พระมหาพุทธญาณ สังฆนายกองค์ที่ ๔ พิจารณาเห็นว่าสีมานั้นเป็นนครสีมา ไม่ได้เป็นคามสีมาอย่างที่พระมหาเถรบุญวงศ์แห่งลำพูนคัดค้านไว้ จึงทำพิธีถอนแล้วผูกใหม่อีกครั้งหนึ่ง
ครั้งที่ ๔ พระมหาติปิฎกสังฆราช สังฆนายกของวัดองค์ที่ ๗ ทราบมาว่าเมื่อตอนที่มีการปลูกสีมานั้น พระองค์หนึ่งอาพาธอย่างหนัก ไม่สามารถเข้าร่วมหัตถบาสในพิธีการถอนและปลูกได้ จึงต้องมีการถอนแล้วปลูกใหม่

ครั้งที่ ๕ พระมหาพุทธาทิจจะ (พระมหาพุทธรักขิต) สังฆนายกองค์ที่ ๘ พิจารณาเห็นว่าการถอนและปลูกครั้งก่อนไม่ถูกต้อง จึงทำพิธีถอนและปลูกใหม่
ครั้งที่ ๖ พระมหานาคเสน สังฆราชองค์ที่ ๑๐ ถูกพระสุวัณณ์ บ้านพรหมกุมกาม คัดค้านว่าเมื่อตอนที่มีพิธีถอนและปลูกนั้น ท่านไม่ได้เข้าร่วมด้วยแต่อยู่ที่วิหาร เมื่อสมมุตินทีสีมาไม่ถูกต้อง คนที่บวชในสีมานั้นก็ไม่เป็นพระ สังฆนายกจึงต้องทำพิธีถอนและปลูกใหม่อีก
ครั้งที่ ๗ พระมหาสุชาโตหรือธรรมโพธิ์ ทำพิธีถอนปลูกและสีมาใหม่แทนของเก่า เป็นครั้งสุดท้ายในระหว่าง พ.ศ. ๒๐๔๔ เนื่องจากอุโบสถมีขนาดเล็กและคับแคบเกินไป

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-12-20 08:33 โดย pimnuttapa

ศาลาทำบุญพระประจำวันเกิด อยู่บริเวณด้านข้าง อุโบสถ วัดสวนดอก ค่ะ   

พระประจำวันเกิด ประดิษฐานภายใน ศาลาทำบุญพระประจำวันเกิด วัดสวนดอก ค่ะ   

พระพุทธรูปองค์เล็ก ประดิษฐานด้านข้าง ประตูทางเข้า/ออกด้านหน้า อุโบสถ วัดสวนดอก ค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-12-20 08:34 โดย pimnuttapa

พระเจ้าเก้าตื้อ พระพุทธรูปพระประธานอุโบสถ นำประดิษฐานภายใน อุโบสถ วัดสวนดอก เมื่อปี พ.ศ.๒๐๕๓ สร้างขึ้นเมื่อปี พ.ศ.๒๐๔๗ วัดสวนดอกขึ้นทะเบียนโบราณสถาน เมื่อปี พ.ศ.๒๔๗๘ และกำหนดขอบเขต เมื่อปี พ.ศ.๒๕๒๓ ค่ะ   

ประวัติพระเจ้าเก้าตื้อ ประดิษฐานภายใน อุโบสถ วัดสวนดอก

พระเจ้าเก้าตื้อ ถือเป็นปูชนียวัตถุที่สำคัญยิ่งของชาวเชียงใหม่ หล่อด้วยทองสำริด ปางมารวิชัยหรือปางสะดุ้งมาร ฝีมือช่างเชียงแสนผสมสุโขทัย หน้าตักกว้าง ๑๒๐ นิ้ว สูงจากฐานถึงยอดพระเมาฬีประมาณ ๑๓๐ นิ้ว ปีชวด ฉศก หนัก ๙ ตื้อ (ตามน้ำหนักชั่งโบราณ)  (ตื้อ=หน่วยวัดน้ำหนัก) หล่อด้วยสัมฤทธิ์ทั้งองค์สามารถแยกออกได้เป็น ๙ ส่วน

ในสมัยพระเมืองแก้ว ซึ่งเป็นกษัตริย์องค์หนึ่งในราชวงศ์มังราย โปรดให้สร้างขึ้นในปี ๒๐๔๗ (ประมาณกลางพุทธศตวรรษที่ ๒๑) องค์พระพุทธรูปได้รับอิทธิพลจากศิลปะสุโขทัยตอนปลายสุด (Post Classic Sukhothai) สังเกตได้จากรัศมีเป็นรูปเปลวเพลิง, หน้ารูปไข่, จมูกโด่ง, คิ้วโก่ง, บ่าใหญ่-เอวเล็ก, นั่งแบบขัดสมาธิราบในท่าปางมารวิชัยบนฐานเกลี้ยงไม่มีลวดลาย, นิ้วทั้งสี่ยาวเท่ากัน พระเจ้าเก้าตื้อนี้ถือว่าเป็นพระพุทธรูปที่งามที่สุดในภาคเหนือในช่วงล้านนาตอนปลายเลยทีเดียว จุดเด่นอีกอย่างของพระพุทธรูปทางภาคเหนือคือปากจะทาสีแดง คิ้วจะเขียนให้มีสีดำเข้ม สันนิษฐานว่าเป็นการซ่อมในช่วงที่พม่าครองเมือง พม่าถือว่าพระพุทธเจ้ายังทรงมีพระชนม์ชีพอยู่ ปากจึงเป็นสีแดง, เขียนคิ้วดำค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-12-20 08:35 โดย pimnuttapa

ศาลาครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดสวนดอก ค่ะ   

รูปครูบาเจ้าศรีวิชัย ประดิษฐานภายใน ศาลาครูบาศรีวิชัย วัดสวนดอก ค่ะ   

อนุสาวรีย์ (กู่) บรรจุอัฐิครูบาศรีวิชัย วัดสวนดอก ค่ะ   

รูปครูบาเจ้าศรีวิชัย ประดิษฐานภายใน อนุสาวรีย์ (กู่) บรรจุอัฐิครูบาศรีวิชัย วัดสวนดอก ค่ะ   

เดี๋ยวเรามากราบนมัสการอัฐิครูบาเจ้าศรีวิชัยพร้อมกันนะคะ

(กล่าวนะโม ๓ จบ) อะยัง วุจจะติ สิริวิชะยะจะนะ จะ มหาเถโร อุตตะมัง สีลัง นะระเทเวหิ ปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ มหาลาภา ภะวันตุเม อะหัง วันทามิ สัพพะทา อะหัง วันทามิ สิระสา อะหัง วันทามิ สัพพะโส สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

แก้ไขล่าสุด pimnuttapa เมื่อ 2009-10-4 06:46  

อาคาร ๖๐ เกจิอาจารย์ วัดสวนดอก ค่ะ

รายนามเจ้าอาวาส วัดสวนดอก ได้แก่

• พระมหาสุมนเถระ (พ.ศ.๑๙๑๕ – ๑๙๓๓ )
• พระมหากัสสปะเถระ (พ.ศ.๑๙๓๓ – ๑๙๔๗)
• พระมหานันทปัญญาเถระ (พ.ศ.๑๙๔๗ – ๑๙๖๒)
• พระมหาพุทธญาณ พระมหาพุทธคัมภีร์มงคล พระมหาญาณรังษี (พ.ศ. ๑๙๘๗ – ๑๙๙๔)
• พระมหาปิฎกสังฆราช (พ.ศ.๑๙๙๔ – ๒๐๑๐)
• พระมหาพุทธรักขิต บางตำราว่าพระมหาพุทธรักโต (พ.ศ.๒๐๑๐ – ๒๐๑๒)

• พระมหาญาณสาคร พระมหาสังฆราชานาคเสน พระมหาญาณวชิรโพธิ์ (พ.ศ.๒๐๒๒ – ๒๐๓๓)
• พระมหาพุกามญาณสาท (พ.ศ.๒๐๓๓ – ๒๐๔๓ – ๒๐๔๔)
• พระมหาธรรมโพธิ์ พระมหาวชิรปัญญา ครูบาศรีวิชัย (พ.ศ.๒๔๕๒ – ๒๔๗๕)
• พระครูสุคันธศีล หรือหลวงปู่คำแสน อินทะจะกะโร (พ.ศ.๒๔๘๙ – ๒๕๑๙)
• พระครูศรีปริยัติยานุรักษ์ (พ.ศ.๒๕๒๔ – ๒๕๓๑)
• และเจ้าอาวาสรูปปัจจุบัน คือ พระมหาวรรณ เขมจารี (พ .ศ.๒๕๓๒ เป็นต้นมา)

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-12-20 08:36 โดย pimnuttapa

สุสานหลวงของกษัตริย์และเจ้านายในราชวงศ์เชียงใหม่ (ราชวงศ์ของพญากาวิละ) วัดสวนดอก ค่ะ  

ประวัติกู่กษัตริย์และเจ้านายในราชวงศ์เชียงใหม่ (ราชวงศ์ของพญากาวิละ)

กู่เจ้านายฝ่ายเหนือ เป็นอนุสาวรีย์ซึ่งบรรจุพระอัฐิของอดีตผู้เจ้าครองนครของเชียงใหม่แต่ละพระองค์ นอกจากนี้ยังมีกู่บรรจุพระอัฐิของพระราชชายาเจ้าดารารัศมี ในพระบาทสมเด็จพระจุลจอมเกล้าจอมอยู่หัว รวมทั้งอัฐิของเจ้านายผู้ถือกำเนิดโดยตรงจากเจ้าหลวงเชียงใหม่ค่ะ

แก้ไขครั้งสุดท้าย: 2010-12-20 08:41 โดย pimnuttapa

กู่บรรจุพระอัฐิของพระเจ้ากาวิละ เจ้าหลวงเชียงใหม่องค์แรกในราชวงศ์พญากาวิละ ภายใน สุสานหลวงของกษัตริย์และเจ้านายในราชวงศ์เชียงใหม่ วัดสวนดอก ค่ะ   

กู่บรรจุพระอัฐิของพระเจ้าอินทวิชยานนท์ เจ้าหลวงเชียงใหม่องค์ที่ ๗ ในราชวงศ์พญากาวิละ (พ.ศ.๒๔๑๓-๒๔๔๐) ภายใน สุสานหลวงของกษัตริย์และเจ้านายในราชวงศ์เชียงใหม่ วัดสวนดอก ค่ะ   

กู่บรรจุพระอัฐิของพระราชชายาเจ้าดารารัศมี ภายใน สุสานหลวงของกษัตริย์และเจ้านายในราชวงศ์เชียงใหม่ วัดสวนดอก ค่ะ    

ประวัติพระราชชายาเจ้าดารารัศมี

ในสมัย ร.๕ เจ้าอินทรวิชานนท์ได้ถวายเจ้าดารารัศมีให้เป็นพระราชชายาใน ร.๕ พอช่วงหลังที่ ร.๕ ย้ายมาประทับที่วังสวนดุสิต พระราชชายาจ้าดารารัศมีก็ย้ายมาประทับที่พระตำหนักสวนฝรั่งกังไสด้วย หลังจากที่ ร.๕ เสด็จสวรรคตแล้ว ท่านก็ยังประทับอยู่ที่นั่นอีกประมาณ ๕-๖ ปี จนประมาณปี ๒๔๕๖-๒๔๕๗ ท่านจึงย้ายกลับมาอยู่ที่เชียงใหม่ตามเดิม โดยได้ขอพระบรมราชนุญาติจาก ร.๖ พระโอรสของ ร.๕ แล้วท่านก็ย้ายมาประทับยังพระตำหนักดาราภิรมย์ พระราชชายาเจ้าดารารัศมีสิ้นพระชนม์ในสมัย ร.๗ ได้มีการพระราชทานเพลิงที่วัดสวนดอกและบรรจุพระอัฐิไว้ที่นี่

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-5 09:59 , Processed in 0.067071 second(s), 15 queries .