แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: UMP
go

ตามหาเจ้าภาพสร้างเจดีย์บรรจุพระบรมสารีริกธาตุที่ร้อยเอ็ดค่ะ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

กำหนดวางศิลาฤกษ์วันเสาร์ 24/11/55 เป็นช่วงที่หิ่งห้อยเยอะมาก มีเรื่องเล่าเพิ่มเติมเกี่ยวกับที่นี่ พี่จุ๋มเล่าว่าที่นี่มีพญานาคผู้มีศักดิ์ใหญ่เป็นผู้ดูแลอยู่ แต่เดิมนั้นเขาดูแลพระเจดีย์องค์เดิม แม้พระเจดีย์สลายลงไปแล้วแต่พระบรมสารีริกธาตุยังคงอยู่ เขาจึงยังคงอยู่ที่นี่ ทุกเรื่องที่เกี่ยวกับที่นี่คุยกับแม่ชีเกณท์ท่านได้นะค่ะ เข้าไปดูรูปได้ที่นี่นะค่ะ มหากุศลเจดีย์เทวธรรม สำนักวิปัสสนาขุนศึกเทพพญา | Facebook  ขอบคุณที่อ่านนะค่ะ

ขอเชิญทุกท่านร่วมงานวางศิลาฤกษ์ในวันเสาร์ 24 พ.ย. 2555 รายละเอียดเส้นทางและกำหนดการสอบถามได้ที่ท่านอาจารย์พิชิตและท่านแม่ชีเกณท์ค่ะ

โมทนา ด้วยจ๊ะ

มีเรื่องเล่าเพิ่มเติมเกี่ยวกับที่นี่ สถานที่นี้มีพญานาคผู้มีศักดิ์ใหญ่เป็นผู้ดูแล แต่เดิมนั้นเขาคือผู้ดูแลพระเจดีย์องค์เดิม แม้พระเจดีย์สลายลงไปแล้วแต่พระบรมสารีริกธาตุยังคงอยู่ที่นี่ เขาจึงทำหน้าที่ของเขาต่อ เรื่องนี้ไม่ได้รู้เองหรอกค่ะ สามารถดูรูปได้ที่ มหากุศลเจดีย์เทวธรรม สำนักวิปัสสนาขุนศึกเทพพญา | Facebook  
               ขอเชิญทุกท่านร่วมงานวางศิลาฤกษ์ในวันเสาร์ 24 พ.ย. 2555 รายละเอียดเส้นทางและกำหนดการสอบถามได้ที่ท่านอาจารย์พิชิตและท่านแม่ชีเกณท์ค่ะ  

18/02/12
                วันนี้แม่ชีท่านเล่าให้พี่จุ๋มฟังว่า มีคนโอนเงินมาร่วมบุญในบัญชีนี้หมื่นกว่าบาทแล้ว ขอบคุณนะค่ะ ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญนี้ด้วย แม่ชีท่านเล่าว่ามีคนหนึ่งอยู่ที่ จ.นราธิวาส โทรมาถามว่าเป็นบัญชีแบบออมทรัพย์หรือกระแสรายวัน นอกจากได้เรื่องทำบุญแล้ว แม่ชีเกณท์ท่านบอกให้พี่เขาวางเรื่องทุกอย่างที่แบกไว้ พี่เขาน้ำตาร่วงอย่างห้ามไม่ได้ สุดท้ายพี่เขาได้ความสบายใจกลับไป เขามีบุญมากที่ได้คุยกับแม่ชีท่าน ท่านเปรียบเหมือนดั่งเพชรที่ซ่อนอยู่ในป่า ไม่มีใครมองเห็น หากใครคุยด้วยจะได้ความเย็นใจกลับไป ขอทุกดวงจิตที่ยังติดค้างอนุโมทนาบุญนี้ด้วย ขอได้โปรดอโหสิกรรมต่อกัน ขอความหลุดพ้นจงมีแก่กันทั้งผู้กระทำและผู้ถูกกระทำ  ขอบคุณมากๆนะค่ะ.............UMP

เรื่องเล่าเพิ่มเติมเกี่ยวกับที่นี่ สถานที่นี้มีพญานาคผู้มีศักดิ์ใหญ่เป็นผู้ดูแล แต่เดิมนั้นเขาคือผู้ดูแลพระเจดีย์องค์เดิม แม้พระเจดีย์สลายลงไปแล้วแต่พระบรมสารีริกธาตุยังคงอยู่ที่นี่ เขาจึงทำหน้าที่ของเขาต่อ เรื่องนี้ไม่ได้รู้เองหรอกค่ะ สามารถดูรูปได้ที่ มหากุศลเจดีย์เทวธรรม สำนักวิปัสสนาขุนศึกเทพพญา | Facebook

ขอออกตัวอีกครั้งค่ะ แม้เรื่องราวนี้ไม่มีในบันทึกประวัติศาสตร์ แต่เรื่องทั้งหมดเป็นสิ่งที่เกิดขึ้นจริง สามารถรู้ได้ด้วยจิต ขณะนี้อยู่ในขั้นตอนถอดแบบ คาดว่าจะวางศิลาฤกษ์ในปีนี้ จะแจ้งให้ทราบอีกครั้งค่ะ ขอเชิญทุกท่านมาร่วมงามในวันวางศิลาฤกษ์
ถามพี่จุ๋มมีคนติดอยู่ที่นั่นเยอะไหม พี่เขาบอกว่าแน่นขนัดนับพันคนเหมือนถูกขังอยู่ในคุกที่แออัด การปลดปล่อยตรงนี้นอกจากจะปลดปล่อยตัวเองจากความแค้นที่ฝังลึกอย่างไม่รู้ตัว ยังช่วยเหลือผู้อื่นซึ่งอาจเป็นผู้ที่ถูกเรากระทำหรือผู้ที่มากระทำกับเราในชาตินั้น ทุกตัวอักษรที่เขียนทำด้วยความบริสุทธิ์ใจ เพียงแค่อยากช่วยพวกเขาเท่านั้น เพียงรู้สึกว่ายังมีคนที่รักเรามากยังติดอยู่ในนั้น มีผู้โอนเงินเข้ามานะค่ะ ขอบคุณมากค่ะ แม้ที่นี่จะไม่ใช่วัดใหญ่โตแต่ในวันงานขอทุกท่านมาร่วมบุญด้วยนะค่ะ......UMP

18/02/12
วันนี้แม่ชีท่านเล่าให้พี่จุ๋มฟังว่า มีคนโอนเงินมาร่วมบุญในบัญชีนี้หมื่นกว่าบาทแล้ว ขอบคุณนะค่ะ ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญนี้ด้วย แม่ชีท่านเล่าว่ามีคนหนึ่งอยู่ที่ จ.นราธิวาส โทรมาถามว่าเป็นบัญชีแบบออมทรัพย์หรือกระแสรายวัน นอกจากได้เรื่องทำบุญแล้ว แม่ชีเกณท์ท่านบอกให้พี่เขาวางเรื่องทุกอย่างที่แบกไว้ พี่เขาน้ำตาร่วงอย่างห้ามไม่ได้ สุดท้ายพี่เขาได้ความสบายใจกลับไป เขามีบุญมากที่ได้คุยกับแม่ชีท่าน ท่านเปรียบเหมือนดั่งเพชรที่ซ่อนอยู่ในป่า ไม่มีใครมองเห็น หากใครคุยด้วยจะได้ความเย็นใจกลับไป ขอทุกดวงจิตที่ยังติดค้างอนุโมทนาบุญนี้ด้วย ขอได้โปรดอโหสิกรรมต่อกัน ขอความหลุดพ้นจงมีแก่กันทั้งผู้กระทำและผู้ถูกกระทำ ขอบคุณมากๆนะค่ะ.............UMP

18/02/12
วันนี้แม่ชีท่านเล่าให้พี่จุ๋มฟังว่า มีคนโอนเงินมาร่วมบุญในบัญชีนี้หมื่นกว่าบาทแล้ว ขอบคุณนะค่ะ ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญนี้ด้วย แม่ชีท่านเล่าว่ามีคนหนึ่งอยู่ที่ จ.นราธิวาส โทรมาถามว่าเป็นบัญชีแบบออมทรัพย์หรือกระแสรายวัน นอกจากได้เรื่องทำบุญแล้ว แม่ชีเกณท์ท่านบอกให้พี่เขาวางเรื่องทุกอย่างที่แบกไว้ พี่เขาน้ำตาร่วงอย่างห้ามไม่ได้ สุดท้ายพี่เขาได้ความสบายใจกลับไป เขามีบุญมากที่ได้คุยกับแม่ชีท่าน ท่านเปรียบเหมือนดั่งเพชรที่ซ่อนอยู่ในป่า ไม่มีใครมองเห็น หากใครคุยด้วยจะได้ความเย็นใจกลับไป ขอทุกดวงจิตที่ยังติดค้างอนุโมทนาบุญนี้ด้วย ขอได้โปรดอโหสิกรรมต่อกัน ขอความหลุดพ้นจงมีแก่กันทั้งผู้กระทำและผู้ถูกกระทำ ขอบคุณมากๆนะค่ะ.............UMP

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย UMP เมื่อ 2012-3-6 20:32

ตอบกระทู้ UMP ตั้งกระทู้

06/03/12
แม่ชีเกณท์ท่านเล่าให้พี่จุ๋มฟังว่าคุณที่อยู่นราธิวาส ที่โทรมาเมื่อเดือนที่แล้ว ตอนนี้กำลังปฎิบัติธรรมที่วัด อาจ 2 อาทิตย์หรือ 2 เดือน เป็นเรื่องที่น่ายินดีนัก ยินดียิ่งกว่าที่เขาบริจาคเงินให้คือการที่เขาได้พบธรรมะที่แท้จริง ขอทุกท่านอนุโมทนาบุญด้วย ชาวเมืองที่ยังติดต้างเขาคงยินดียิ่งนัก เขาอาจเป็นหนึ่งในลูกหลานของผู้เกี่ยวพัน ความรู้สึกบางอย่างพาเขามาที่นี่ มาเพื่อให้.............UMP

โมทนาสาธุที่นำมาให้อ่านกันค่ะ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-10 22:53 , Processed in 0.036269 second(s), 13 queries .