แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: pimnuttapa
go

วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม อ.เมือง จ.ลำปาง (พระเกศาธาตุพระพุทธเจ้า ๔ องค์,พระบรมธาตุหัวใจ) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

พระวิหารลายคำสุชาดา วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม สร้างหันหน้าไปทางทิศตะวันออกค่ะ

พระวิหารลายคำสุชาดา เดิมเป็นวิหารของวัดสุชาดาราม สร้างขึ้นในสมัยของเจ้าวรญาณรังษี เจ้าผู้ครองนครลำปางในสมัยนั้น โดยฝีมือของช่างเชียงแสน สร้างขึ้นในระหว่างปีพ.ศ.๒๓๒๕ - ๒๓๕๒ เมื่อครั้งชาวเชียงแสนถูกกวาดต้อนมาอยู่เป็นชุมชนในเมืองเขลางค์ ตัววิหารมีขนาดกว้าง ๑๒ เมตร ยาว ๒๕ เมตร ภายในวิหารเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธสีหเชียงแสน ซึ่งเป็นพระประธานหน้าตักกว้าง ๕ เมตร

อนึ่งภายในวิหารมีจิตรกรรมฝาผนังภาพทศชาติและพุทธประวัติซึ่งประดับลวดลายทองในส่วนต่างๆ อย่างวิจิตรพิสดาร ต่อมาได้บูรณะเมื่อพ.ศ.๒๔๖๕ และบูรณะครั้งสุดท้ายเมื่อพ.ศ.๒๕๐๓ ประกาศขึ้นทะเบียนและกำหนดในราชกิจจานุเษกษา เล่มที่ ๙๗ ตอนที่ ๑๕๙ ลงวันที่ ๒๙ สิงหาคม ๒๕๒๓

พระเจดีย์สุชาดา วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม เป็นเจดีย์ทรงลังกาสุโขทัยผสมล้านนา ฐานสูงต่อมุมลดชั้นสูงกว่าปกติ ต่อตัวบัวมาลัยปล้องไฉน บนยอดระฆังมีขนาดใหญ่ ทำให้สัดส่วนของเจดีย์มีลักษณะมั่นคงแข็งแรง องค์ระฆังและปล้องไฉนหุ้มแผ่นทองจังโกค่ะ  

ส่วนเครื่องยอด พระเจดีย์สุชาดา วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

กู่อัฐิพระครูวีรสารโกวิท (โกวิท ดำรงค์เพ็ชญ์) วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ชาตะ ๑๙ สิงหาคม ๒๔๖๔ มรณภาพ ๒๔ พ.ค.๒๕๒๕ ค่ะ

หอปฏิเวธ วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

โรงเรียนพระปริยัติธรรม แผนกสามัญศึกษา วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม กรมการศาสนา กระทรวงศึกษาธิการ ค่ะ

พระพุทธรูป ประดิษฐานภายใน โรงเรียนพระปริยัติธรรม วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

อนุสาวรีย์เจ้าแม่สุชาดา วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม อยู่ด้านหน้า โรงเรียนพระปริยัติธรรม ค่ะ

หอสมุดพิพิธพัฒนาภิรัต วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

ศาลาบาตร ภายในประดิษฐานพระพุทธรูป วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

กุฏิสงฆ์ วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

ศาลเจ้าแม่สุชาดาถวายแตงโมแด่พระมหาเถระ วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ทางวัดได้สร้างขึ้นพร้อมกับทำพิธีบวงสรวงเมื่อวันที่ ๒ ธันวาคม พ.ศ.๒๕๒๒ ค่ะ

รูปอนุสรณ์เจ้าแม่สุชาดาขณะถวายแตงโมแก่พระมหาเถระ ภายใน ศาลเจ้าแม่สุชาดาถวายแตงโมแด่พระมหาเถระ วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ซึ่งเป็นที่มาของพระแก้วมรกตดอนเต้าค่ะ

ประวัติพระแก้วมรกต หรือ พระแก้วดอนเต้า หน้าตักกว้าง ๖ นิ้วครึ่ง สูงตั้งแต่ฐานแก้วถึงพระเศียร ๘ นิ้ว ศิลปะเชียงแสนรุ่นหลัง ปางสมาธิราบ ไม่มีเกตุมาลาเหมือนพระพุทธรูปทั่วไป ฐานเป็นแท่นทองสำริด รูปบัวคว่ำบัวหงาย มีช้างรับไว้ทั้ง ๔ มุม พระมหาอุ่น สุมงคโล ได้รับพระพุทธรูปพระแก้วมรกตองค์นี้มาจากวัดสุทัศนเทพวราราม กรุงเทพมหานครเมื่อ พ.ศ.๒๕๐๑ และไปได้ฐานจากวัดมุงเมือง จังหวัดเชียงราย ทำด้วยทองคำหลัก ๑๙ บาท ๑ สลึง ๑ เฟื้อง มีชฎาทองคำเป็นเครื่องสวมเศียร และมีเครื่องทองเป็นสร้อยสังวาลเนื้อทองคำหนัก ๗ บาท ปรากฏว่าฐานอันนั้นมีขนาดพอดีกับองค์พระพุทธรูป

ตำนานพระแก้วดอนเต้า
วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม นั้น กล่าวไว้ว่า ครั้งหนึ่งพระมหาเถระเจ้า ต้องการจะแกะสลักพระพุทธรูปด้วยไม้แก่นจันทน์ แต่หาไม้มิได้ พญานาคจึงเนรมิตแก้วมรกตไว้ในผลแตงโม และนำไปวางไว้ในสวนดอกไม้ของนางสุชาดา เมื่อนางพบผลแตงจึงนำไปถวายพระมหาเถระเจ้า

เมื่อพระมหาเถระเจ้าพบแก้วมรกตในผลแตง จึงมีดำริจะแกะสลักเป็นองค์พระพุทธรูป พระอินทร์จึงจำแลงเป็นมนุษย์มาขันอาสาสลักให้ โดยได้เนรมิตแก้วมรกตให้เป็นองค์พระอันงดงาม ต่อมานางสุชาดาถูกท้าวพระยาผู้ครองเมืองสั่งประหารชีวิต เพราะมีข้อครหาว่าประกอบมิจฉาจารกับพระมหาเถระเจ้า ก่อนถูกประหารนางได้อธิษฐานว่า หากแม้นนางบริสุทธิ์ขอจงอย่าให้โลหิตตกลงพื้นดิน เมื่อเพชฌฆาตลงดาบ เลือดของนางได้หายขึ้นไปในอากาศ ท้าวพระยาผู้ครองเมืองก็เกิดธรรมสังเวช อกแตกตาย

ประมาณ พ.ศ.๒๐๑๑ พระเจ้าติโลกราชได้อัญเชิญพระแก้วไปประดิษฐานไว้ที่ซุ้มจระนำบนพระธาตุเจดีย์หลวง ต่อมาพ.ศ. ๒๐๙๕ พระเจ้าไชยเชษฐา โอรสพระเจ้าโพธิสาร แห่งอาณาจักรล้านช้าง ขึ้นเป็นเจ้าครองเชียงใหม่ ต้องไประงับเหตุจลาจลในล้านช้าง พระองค์จึงอัญเชิญพระแก้วมรกตกลับไปยังหลวงพระบางด้วย

ช่วงนั้นพระเจ้าหงสาวดีบุเรงนองมีอำนาจเหนืออาณาจักรล้านนา พระเจ้าไชยเชษฐาเห็นว่าหลวงพระบางอยู่ในชัยภูมิที่ไม่เหมาะ จึงย้ายราชธานีไปตั้งอยู่ที่เมืองเวียงจันทน์ พร้อมกับอัญเชิญพระแก้วมรกตไปด้วย และประดิษฐานอยู่ยาวนานถึง ๒๑๔ ปี

จนพ.ศ.๒๓๒๑ เมื่อเจ้าพระยามหากษัตริย์ศึกยกทัพไปตีเวียงจันทน์ ได้อัญเชิญมาประดิษฐานยังโรงพระแก้ว ณ พระราชวังเดิมในกรุงธนบุรี ครั้นเสด็จปราบดาภิเษกขึ้นเป็นปฐมกษัตริย์แห่งราชวงศ์จักรีแล้ว ได้อัญเชิญพระแก้วมรกตมาประดิษฐานยังพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม และพระราชทานนามว่า “พระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร” พร้อมกับทรงสร้างเครื่องทรงฤดูร้อนและฤดูฝนถวาย

ส่วนเครื่องทรงฤดูหนาวนั้นสร้างขึ้นในสมัยรัชกาลที่ ๓ และใช้เรื่อยมาจนถึงรัชกาลปัจจุบัน ภายหลังพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวทรงพระกรุณาโปรดเกล้าฯ ให้กรมธนารักษ์จัดสร้างเครื่องทรงขึ้นใหม่ทั้งหมด ส่วนของเดิมให้นำไปเก็บรักษาไว้ในพิพิธภัณฑ์วัดพระศรีรัตนศาสดาราม

เดี๋ยวเราเข้าไปกราบนมัสการพระบรมธาตุดอนเต้า วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม กันเลยนะคะ

บันไดนาคทางขึ้น/ลงด้านข้าง พระบรมธาตุดอนเต้า-พระวิหาร วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

รูปพระมหากัจจายนเถระ วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

คาถาบูชาพระกัจจายนะมหาเถระ  
(กล่าวนะโม ๓ จบ)  อิมินา  สักกาเรนะ  สาวะกะสังโฆ  กัจจายะ  นะเถโร มหาเตชะ  วันโต  พุทธะโภ  คาวะโห  ปาระมิตาโร  อิทธิฤทธิ  ติตะมะณะตัง  สะระณัง  คัจฉามิ

มณฑปทรงปราสาท หรือพญาธาตุ วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

มณฑปทรงปราสาท หรือพญาธาตุ ศิลปกรรมแบบพม่า อยู่ทางทิศใต้ขององค์เจดีย์ เป็นมณฑปหลังคายอดศิลปะพม่า ประดับลวดลายไม้ และแผ่นแกะสลักฝีมือละเอียดมาก ภายในมณฑปเป็นที่ประดิษฐานพระพุทธรูปปูนปั้นปิดทองประดับกระจกสีวิจิตรพิสดารมาก ซึ่งสร้างโดยเจ้าบุญวาทย์วงศ์มานิต เจ้านครลำปาง พร้อมกับจองคำแดงและแม่จันทร์ร่วมกับญาติพี่น้อง เมื่อจ.ศ.๑๒๗๑ (พ.ศ.๒๔๕๒) และทำบุญฉลองเมื่อวันเพ็ญเดือน ๗ จ.ศ.๑๒๗๙ (พ.ศ.๒๔๘๐) ตัวมณฑปตั้งแต่โครงสร้างลวดลาย การประดับกระจก และการจำหลักไม้งดงามมาก กรมศิลปากรได้ทำการบูรณะแล้วเมื่อพ.ศ.๒๕๒๑

พระพุทธรูปบัวเข็ม ประดิษฐานภายใน มณฑปทรงปราสาท วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม จำลองแบบมาจากมัณฑเลย์สหภาพพม่าค่ะ

คำไหว้พระพุทธรูปบัวเข็ม
  (กล่าวนะโม ๓ จบ)  อุปะคุตโต  จะ  มหาเถโร  สัมพุทเธนะ  นิยยากะโตมารัญ  จะ  มะระภะรัญจะ  โสวิทานิ  จะ  มะหาเถโร  จะ  นะโม  พุทธายะ  อุปะคุตตัง  จะ  มะหาเถรัง  ปะสิทธิลาภา  อาคัจเฉยยะ  อาคัจฉาทิ  ชะนา  พะหู  ชะนา  สัพพะลาภา  ภะวันตุ  เม

รูปเหมือนครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย ประดิษฐานภายใน มณฑปทรงปราสาท วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

คำไหว้พระครูบาเจ้าศรีวิชัย

(กล่าวนะโม ๓ จบ) อะยังวุจจะติ สิริวิชะยะจะนะ จะ มหาเถโร อุตตะมัง สีลัง นะระเทเวหิ ปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ มหาลาภา ภะวันตุเม อะหัง วันทามิ สัพพะทา อะหัง วันทามิ สิระสา อะหัง วันทามิ สัพพะโส สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

รูปเหมือนหลวงพ่อเกษม เขมโก ประดิษฐานภายใน มณฑปทรงปราสาท วัดพระแก้วดอนเต้าสุชาดาราม ค่ะ

คำไหว้หลวงพ่อเกษม

(กล่าวนะโม ๓ จบ)  โอกาสะ  โอกาสะ  อาจาริโย  เมนาโถ  ภันเตโหตุ  อายัสมา  เขมโก  ภิกขุ  เมนาโถ  ภันเต  โหตุ  อาจาริยัง  วันทามิหัง  สัมมา  วันทามิ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-5 10:29 , Processed in 0.064197 second(s), 15 queries .