แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 1699|ตอบ: 5
go

อาจารย์ใช้อภิญญา อธิษฐานจิตให้ รู้การใช้โปรแกรม photoshop

Rank: 1

visutti โพสต์เมื่อ 2013-5-30 20:30 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
มีวันหนึ่งเข้าเรียนอภิญญาไปเรียนห้องชีวกโกมารภัจจ์ ตอนรออาจารย์วิเชียร มาสอน ก็สังเกตเห็นกราฟิก เห็นการวางองค์ประกอบกราฟิก และคิดในใจว่า ใครหนอทำกราฟิกให้กับอโรคยา ดูไม่มั่วดี มีหลักการแต่ขาด ด้านแสงไปหน่อยถ้าเอาแสงมาช่วยแจ่ม และภาพที่นำมาประกอบเอามาจากไหนมันทำไมแตกๆ เบลอๆ ถ้าภาพประกอบคมกว่านี้แจ๋วเลย ได้อารมณ์สวยเลยหละ อันนี้คิดในใจ ในตอนที่รออาจารย์เข้ามา ...' K1 t' h  t: L# t4 V
: r$ ?5 d) ]- R2 l' K- g" _. F
พออาจารย์เข้ามาแล้ว ก็สอนความรู้ด้านปริยัติก่อน เพื่อจะเข้าสู่การเรียนอภิญญา พอช่วงหนึ่งจู่ๆ อาจารย์พูดเลยว่า อโรคยาทำเองหมด ไม่มีการจ้าง แม้แต่กราฟิก ก็ทำเองหมด photoshop ก็ไม่เคยเรียนมา ใช้อภิญญาทำให้เรียนรู้ photoshop/ l% `% [% V8 p
โดยการอธิษฐานจิต ขอให้รู้การใช้โปรแกรม photoshop แล้วก็เข้าสมาธิในระดับอภิญญา พอออกมาก็อธิษฐานจิตอีกรอบ อาจารย์บอกว่าสามารถใช้ photoshop เป็นเลย แล้วอาจารย์บอกว่ารูปที่เอามานี่หาจาก google ทั้งนั้นหาภาพละเอียดไม่เจอ ไม่ค่อยมี ถ้ามีจะสวยกว่านี้อันนี้แตกๆ ...
6 Z( ]4 ?# _+ e
3 p% `+ T  d4 Z2 v% g3 \+ x0 iอาจารย์พูดแบบถามตอบกับผมเลยในช่วงที่คิดเพลินและวิจารย์กราฟิกอยู่เล่นเอาอึ้ง!!! ในเจโตปริยญาณ ที่อาจารย์รับรู้ในความคิดของผมได้ ตอนพูดมองหน้าผมเลย พอเรียนเสร็จก็มาสารภาพกับอาจารย์ว่าผมคิดในใจ วิจารย์งานกราฟิกของอาจารย์ อาจารย์ตอบผมหมดเลย แล้วผมเองก็พอมีความรู้ด้าน photoshop อยู่บ้างถ้าอาจารย์ อยากให้ผมช่วย อะไรบอกนะครับ อาจารย์ก็บอกว่าพอดีเลยมีปัญหาที่ยังแก้ไม่ตกเรื่อง photoshop นี่แหละ เรื่องจะทำภาพอาจารย์มีแสงเรืองรอง ออกมาจากกายยังไง ก็เลยไปแนะนำคุณแอ้นพันวัน ของอาจารย์ ถึงเทคนิคด้านแสงใน layer ทำให้สามารถทำภาพที่ออกมามีความ สวยสะดุดตายิ่งขึ้น ... แล้วต่อมาผมก็หาภาพ stock photo ที่มีความละเอียดเอาให้อาจารย์ออกแบบกราฟิกให้ไม่แตก ...
4 o8 ^/ {: A  N: J' z! U& E# @, K: a& O3 i6 j2 ^4 e& L
จะเห็นว่าแม้แต่ photoshop ซึ่งเป็นโปรแกรมตกแต่งภาพหลายคนศึกษาแล้วยากอาจารย์ยังใช้อภิญญาในการเรียนรู้เลย ไม่ใช่จะ เอาอภิญญาไปเล่นในฤทธิ์ เหาะเหินเดินอากาศหรือดำดิน ซึ่งอาจารย์บอกว่า อยู่ดีๆ อยากจะมุดดินเป็นใส้เดือนทำไม เหาะหนะมันเหมื่อยนะ นั่งเครื่องบินดีกว่าสบายกว่าเยอะ อาจารย์ว่าทำแล้วไม่มีประโยชน์อย่าไปใช้อภิญญาเลยไม่สมควร เน้นที่มีประโยชน์มากว่า เช่น ช่วยรักษาคน โดยการอธิษฐานจิตในกำลังอภิญญา นั้นดีกว่ามีประโยชน์และได้บุญกว่าเยอะ เท่าที่ฟังอาจารย์แล้วคนได้อภิญญา ถ้าไม่มีปัญญา ก็จะทำให้อภิญญาที่ได้ใช้ประโยชน์ได้ไม่เต็มที่บางทีก็อาจจะเป็นโทษก็มี ได้แล้วก็เสื่อมได้เพราะฌานโลกี แต่ถ้าคนที่ จะเข้าสู่โลกุตระ ก็ย่อมผ่านอภิญญาแน่นอนเพราะยังเป็นทางผ่านจะข้ามไม่ได้ ...
0 d+ [( i* {) t8 m/ X$ E) ~6 K8 @
ผมเองเคยว่าอาจารย์ในทีวีหลายครั้ง และยังปรามาสต่างๆ นาๆ พอมาสัมผัสกับอาจารย์จริงแล้วท่านเมตตาและยิ่งใหญ่มีบารมีมาก และเลยถือโอกาส ขอ เนวสัญญา นาสัญญา ยะตะนะ ในกรรมที่เป็นโทษกับอาจารย์ อาจารย์ก็เมตตาให้ เนวสัญญา นาสัญญา ยะตะนะ แล้วให้พร ถือว่าโล่งอกไปที่ได้ขอมาต่อหน้าแล้ว ที่ผ่านมาอวิชชาบังตาทำให้ก่อกรรมในวจีกรรมกับอาจารย์ ต่อนี้ไปท่านคือครูบาอาจารย์ท่านหนึ่งที่จุดแสงสว่างด้านการเรียนรู้อภิญญาให้ผมตอนนี้ ....

ณัฐดนัย โพสต์เมื่อ 2013-5-30 20:54 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ขออนุโมทนาสาธุด้วยครับ สาธุครับ

ณัฐดนัย โพสต์เมื่อ 2013-5-30 20:57 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
ดีจังเลยนะครับ ที่แต่ละท่านได้อาจารย์ดีๆ สาธุครับ อนุโมทนาสาธุครับ
( B: k% R  I* H4 C. [0 I

กำไร โพสต์เมื่อ 2013-5-31 12:05 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
สาธุค่ะ

exit โพสต์เมื่อ 2013-5-31 15:01 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
โมทนาสาธุด้วยค่ะ

น้ำชา โพสต์เมื่อ 2013-8-16 21:10 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
อยากปรึกสาอ.บ้างคะว่าตนเองเป็นอะไรกันแน่อยากไปคะ
# t8 I5 w; c( T" G8 j0 n' I( f

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-19 07:11 , Processed in 0.109163 second(s), 14 queries .