แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 4192|ตอบ: 7
go

พุทธศาสนาอายุ 5,000 ปี [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ที่เราท่านทราบกันมาว่าอายุของพระพุทธศาสนา  5,000  ปี  นั้นจริงแต่ที่ละเอียดลงไปอีก  คือ  อายุของพระพุทธศาสนาจริงๆ  2,500  ปี  ส่วนหลังอีก  2,500  ปี นั้น  เป็นช่วงที่เทพพรหมขอไว้ต่อองค์พระสัมมาสัมพุทธเจ้า  ดังนั้นช่วงหลังกึ่งพุทธกาล  จึงมีเหตุการณ์ต่างๆ  ที่ไม่ดีมากมาย  คนเองก็เสื่อมจากพระศาสนาไปมาก  เทพพรหมจากเบื้องบนต้องลงมาทำหน้าที่ปกป้องพระศาสนาให้ครบ  5,000  ปี  จะเห็นได้ว่า  มีวัตถุที่มีความศักดิ์สิทธิ์ในตัวเองตามธรรมชาติที่เทพพรหมรักษาไว้ถูกค้นพบได้ง่ายขึ้น  เพราะเทพพรหมต้องการให้คนในเขตพุทธศาสนามีไว้ป้องกันตัวจากภัยพิบัติและสงคราม  เช่น  เหล็กไหลชนิดต่างๆ  มีถูกค้นพบมากมายหาง่าย  ซึ่งเมื่อก่อนถือเป็นของหายากมาก  ยังมีวัตถุชนิดอื่นๆ  อีก  เช่น  คต,  อุกามณี,  พระธาตุสามารถพระศาสนาให้ครบ  5,000  ปี; E. E0 O5 F1 N  Z/ g4 [7 d* Q
                ยังมีอีกคือกลุ่มคณะบรมครูหลวงปู่เทพโลกอุดร  ซึ่งมีอยู่ด้วยกัน 5 องค์  ก็พยายามช่วยโลกมนุษย์ในเขตพระพุทธศาสนาแถบสุวรรณภูมิ  โดยการช่วยสอนสมาธิ  การฝึกจิต  วิปัสสนา  ช่วยปกป้องภัยพิบัติต่างๆ  เท่าที่ทำได้โดยไม่เกินกฎแห่งกรรมของมนุษย์  ปัจจุบันมีผู้ถอดกายทิพย์ได้ไปเรียนกับหลวงปู่ใหญ่ในป่าแห่งหนึ่งที่ไหนไม่รู้  คือ  ถอดออกจากร่างปุ๊บกำหนดจิตไปก็ถึงป่าแห่งนั้นเลย  ไม่รู้ว่าอยู่ที่ไหนหรือคนละมิติก็ได้  มีหลายท่านที่มีชีวิตอยู่ในปัจจุบันนี้หลายคน  ทั้งพระและฆราวาสเขาไปเรียนกันอยู่คนทั่วไป  ที่เคารพนับถือหลวงปู่ใหญ่มุ่งแต่จะหากายเนื้อท่านไม่พบหรอกครับ  ท่านจะมาพบเฉพาะคนที่ปฏิบัติธรรมเท่านั้น  และไม่ใช่พวกเล่นพลังจิตและอาคมด้วย  ท่านพบเฉพาะผู้ฝึกจิตไปในด้านโลกุตระเท่านั้น  ถ้าใครอยากพบท่านก็ต้องเร่งปฏิบัติธรรม  และอธิษฐานถึงท่าน  ก็อาจมีสิทธิ์พบหลวงปู่ใหญ่ได้' g  i* \# B, y+ J, ]8 f" ~, v
                ยังมีอีกคือพระโพธิ์สัตว์  ประเทศไทยมีพระอริยเจ้าหลายท่านที่บำเพ็ญบารมีเพื่อพุทธภูมิ  คือเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต  ท่านที่ละสังขารไปแล้วไปสถิตย์อยู่สวรรค์ชั้นดุสิต  เมื่อในเขตของพระพุทธศาสนาเกิดภัยพิบัติต่างๆ  ท่านเหล่านั้นกำลังสร้างบารมีก็พยายามช่วยชาวพุทธให้พ้นจากภัยพิบัติหรือจากหนักเป็นเบา  แต่ก็ช่วยได้ไม่เกินกฎแห่งกรรม  พระโพธิ์สัตว์ที่เราเคารพนับถือกันมาก เช่น  หลวงปู่ทวด  หลวงปู่ปาน  หลวงปู่ดู่วัดสะแก  เจ้าแม่กวนอิม  ท่านเหล่านี้ต่างก็ช่วยมนุษย์ในเขตพระพุทธศาสนาอยู่ตลอดเวลา  ทั้งที่คนเรารู้และไม่รู้  ท่านก็ช่วยสงเคราะห์* m3 F! y' L) N# j
                ในปัจจุบันภัยพิบัติทางธรรมชาติจะมากขึ้นและเป็นอันตรายต่อมนุษย์มากขึ้น  ภัยพิบัติเหล่านี้ก็มาจากกรรมชั่วที่มนุษย์สร้างขึ้น  ถ้ามนุษย์สร้างกันแต่กรรมชั่วกันเป็นส่วนใหญ่  การสร้างกุศลกรรมมีน้อย  วิบากกรรมจากความชั่วทั้งในอดีตและในปัจจุบันชาติจะเสริมพลังกัน  ตอบสนองมนุษย์โดยที่พลังของกุศลกรรมมิอาจต้านได้เลย  ถึงแม้เทพพรหมจะพยายามช่วยแต่หลักใหญ่ก็คือมนุษย์เองต้องประพฤติตัวตามคำสอนของพุทธศาสนา  สร้างกุศลความดีให้มาก  จนวิบากอกุศลกรรมตามไม่ทัน  และได้พลังช่วยจากเทพพรหมอีกทางหนึ่ง  มนุษย์เหล่านั้นก็จะพ้นจากภัยพิบัติที่กำลังเกิดขึ้นอีกไม่นานครับ- y5 M+ h" ]0 W
                หลวงปู่ทองทิพย์  วัดสีดารามลักษณ์  ที่จังหวัดหนองคาย  ท่านเร่งลูกศิษย์ให้รีบปฏิบัติกันมาก ๆ เพื่อหนีภัยพิบัติที่กำลังมา  ไม่ใช่หนีความตายนะครับ  เป็นการหนีการเกิดครับ  เมื่อสิ้นชีวิตจะได้ไปเกิดเบื้องบนตามกำลังบุญของแต่ละคน  เป็นเวลายาวนานจนกว่าโลกจะสงบมีแต่ความสุขประมาณ  10,000  ปีข้างหน้าค่อยลงมาเกิด  แต่ตอนนั้นว่างศาสนานะครับ  จะมีเฉพาะพระปัจเจกพระพุทธเจ้า  แต่ก็ยังดี  หรือโน่นรอไปเกิดยุคพระศรีอาริยเมตไตรยเลย  ไม่ค่อยแน่ใจเท่าไรรู้สึกประมาณ 1 ล้านปีข้างหน้า
7 r3 Z% r% m" I% B3 k- d5 \! C                ดังนั้นเราต้องพยายามฝึกสมาธิให้ชำนาญ  ถ้าตอนจิตจะหลุดจากร่างเพราะหมดอายุ  รีบเข้าญาณสมาธิให้สูงสุดเท่าที่ทำได้  ผู้นั้นจะไปเกิดเป็นพรหมทันที  ลองดูซิครับ  สามารถมีอายุอยู่ชั้นพรหมได้เป็นล้านๆ  ปีมนุษย์  อาจจะปฏิบัติข้างบนจนได้สำเร็จพระอรหันต์ไปพระนิพพานเลย  แต่ถ้ายังไม่สำเร็จก็อธิษฐานลงมาเกิดในยุคพระศรีอาริยเมตไตรย  ถ้าบารมีเต็มพอท่านเทศน์หนเดียว  กำหนดจิตคิดตามก็สามารถไปสำเร็จในยุคนั้นได้  อ่านไปเชื่อก็ได้ไม่เชื่อก็ได้  ให้ใช้ปัญญาพิจารณาให้ดี  ผมโม้เก่งนะจะบอกให้+ X. v. a! D8 a  g
                เคยอ่านเคยฟังพุทธประวัติไหมครับ  ที่พระพุทธเจ้าท่านเทศน์หนเดียวผู้ฟังสำเร็จเป็นพระอรหันต์เลย  ผู้ที่ฟังเทศน์จากพระพุทธองค์เพียงครั้งเดียวแล้วสำเร็จเป็นพระอรหันต์  ท่านเหล่านั้น  บำเพ็ญบารมีจนเกือบเต็มแล้ว  พอฟังเทศน์เพียงครั้งเดียวก็บรรลุอรหัตผล  ส่วนคนทั่วไปยังบำเพ็ญบารมีได้เพียงน้อยนิด  ต่อให้ฟังเทศน์จากพระพุทธองค์สัก  100  ครั้งก็ยังบรรลุอรหันต์ไม่ได้  บุญบารมีต้องสั่งสมให้มากกว่านี้  ถ้าเราไม่หมั่นสร้างสมบารมีจากทาน  ศีล  ภาวนา  ด้วยตัวเราเอง  จะเห็นว่าพระอริยเจ้าในเมืองไทยที่ท่านเป็นพระอรหันต์  จนกระดูกเป็นพระธาตุมีพบเห็นอยู่  แสดงว่าอดีตชาติท่านสั่งสมบุญบารมี  ประกอบด้วยทาน  ศีล  ภาวนา  มามากเลยเต็มแล้ว  การปฏิบัติของท่านจึงไปถึงซึ่งพระนิพพานเป็นภาษาบาลีว่า  นิพานะปัจจโยโหตุ  ท่านบ่นเข้าไปบ่นเข้าไป  ถ้าไม่ลงมือปฏิบัติไม่ได้ก้าวเดิน  จะถึงนิพพานได้อย่างไร
% m( h, F9 `5 {% Y                มีคำกล่าวของหลวงปู่โต  ที่พบในอินเตอร์เน็ต  เกี่ยวกับบุญบารมี  ผมประทับใจมาก  ขอยกเอาคำเทศน์ของหลวงปู่โตมาเขียนดังนี้
0 ?* x7 u+ J: }; J: R, b" t( \                “บุญเราไม่เคยสร้าง  ใครที่ไหนจะมาช่วยเจ้า”9 T2 ~0 A1 ~! g5 M# O% }
                “ลูกเอ๋ย  ก่อนที่จะเที่ยวไปขอบารมีหลวงพ่อองค์ใด  เจ้าต้องมีทุนของตัวเอง  คือ  บารมีของตนลงทุนไปก่อน  เมื่อบารมีของเจ้าไม่พอจึงค่อยขอยืมบารมีคนอื่นมาช่วย  มิฉะนั้นเจ้าจะเอาตัวไม่รอด  เพราะหนี้สิ้นในบุญบารมีที่เที่ยวไปยืมเขามาจนล้นตัว  เมื่อทำบุญทำกุศลได้บารมีมา  ก็ต้องเอาไปผ่อนใช้หนี้เขาจนหมด  ไม่มีอะไรเหลือติดตัว  แล้วเจ้าจะมีอะไรไว้ภพหน้า  หมั่นสร้างบารมีไว้แล้วฟ้าดินจะช่วยเอง”
8 C8 d. N* }( O8 r# _! T                “จงจำไว้นะ….เมื่อยังไม่ถึงเวลา  เทพเจ้าองค์ใดจะคิดช่วยเจ้าไม่ได้….ครั้นถึงเวลา  ทั่วฟ้าจบดินก็ต้านเจ้าไม่อยู่…จงอย่าไปเร่งเทวดาฟ้าดิน  เมื่อบุญเราไม่เคยสร้างไว้เลยจะมีใครที่ไหนมาช่วยเจ้า”
. g, @" W  R' H* p9 X( O: k% V8 J                เป็นไงครับคำเทศนาของหลวงปู่โต  ประทับใจจริงๆ  อ่านแล้วต้องคิด  คิดแล้วต้องทำ  รีบทำซะ  อายุเราจะหมดวันไหนก็ไม่รู้  คนเราไม่ใช่ต้องแก่จึงจะตายเสมอไป  เราทำบุญบารมีเอาไว้เอง  ดีกว่าไปรอใครเขาทำให้  จริงมั๊ยครับ!
0 k8 X' F. }  h9 P5 z, J4 W/ z

สาธุจ้ามารน้อย..เป็นกำลังใจให้เสมอนะ

สาธุๆๆ ครับอนุโมทนาครับ

จริงครับ อนุโมทนาสาธุครับ สาธุครับ

จริงค่ะ   อนุโมทนาสาธุค่ะ

สาธุค่ะคุณมารน้อย มีแต่เรื่องดีๆมาเล่าให้ฟังและเตือนสติเรื่องการทำบุญอยู่เสมอ

อนุโมทนา สาธุค่ะ อ่านแล้วได้ข้อคิด และมีกำลังใจในการสร้างบารมีมากขึ้นค่ะ ขอบคุณมากก...ค่ะ

สาธุครับ
3 ^" a7 N+ f6 U6 B7 J; T
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-2 00:33 , Processed in 0.094085 second(s), 14 queries .