แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 3552|ตอบ: 6
go

การกำหนดจิตขณะอุทิศบุญ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ไม่ใช่การสอนสมาธิ เพียงแต่เป็นการบอกวิธีทำจิตขณะอุทิศบุญ เรื่องนี้ไม่เคยอ่านตำราหรือฟังจากคำสอนของพระอาจารย์ท่านใด เป็นความรู้ที่ได้ขึ้นมาจากประสบการณ์ขณะกำลังอุทิศบุญให้วิญญาณ จะเล่าให้ฟังไม่ใช่ซิ ต้องบอกว่า จะเขียนให้อ่าน
1 I8 X# v4 G+ ~8 eที่วัดดอนตูม อ.วัดสิงห์ จ.ชัยนาท ผมพาเยาวชนไปเข้าค่ายคุณธรรม ผมมีหน้าที่ไปดูแลความเรียบร้อยของเด็กๆก็ต้องไปนอนที่วัดด้วย คิดตั้งแต่ออกจากบ้านแล้วว่ายังไงวันนี้ คงเจอผีแน่ๆ เพราะเราไปนอนที่วัดถิ่นเขา คือวัดนี้เป็นวัดปฎิบัติถึงจะไม่เคร่งครัดนัก แต่ก็ถือว่าเป็นวัดดีวัดหนึ่งพระท่านมีการทำวัตรเย็นนั่งภาวนากัน วิธีสังเกตุว่าวัดไหนถ้ามีผู้ที่สามารถเห็นวิญญาณ จะรู้ทันที คือถ้าวัดไหนพระปฎิบัติดีปฎิบัติชอบ มีการปฎิบัติภาวนา วิญญาณสัมภะเวสี เปรต อสูรกายเพียบทั้งวัดเลย วิญญาณเหล่านี้มารออนุโมทนาบุญในขณะที่พระท่านปฎิบัติภาวนา แสงบุญจะออกจากจิตของพระท่านกระจายไปทั่ว ตอนนี้แหละที่วิญญาณที่ต้องการบุญจะอนุโมทนาบุญเอาเอง
; \# A( B+ S1 Dพอผมขับรถเข้าเขตวัด เท่านั้นเองก็มีพลังจิตของกลุ่มวิญญาณที่วัด มากระทบจิตผม สัมผัสที่ท้ายทอยหนักอึ้งเลย ส่วนผมก็ไม่รอช้า เบิกบุญของผมลงมาแจกกระจายไปทั่ววัดไปเรื่อยคือทำงานคุมเด็กไป จิตก็อธิษฐานเบิกบุญมาแจกไป วิญญาณที่วัดนี้เยอะๆจริงๆ รุมล้อมต่อจิตกับผมตลอดเวลาเลยพอตกค่ำอาบน้ำเสร็จ ยืนอยู่บนศาลาวัด มองไปที่ลานปูนภาพปรากฎในจิต เห็นวิญญาณรูปร่างคนยืนมองมาที่ผมเต็มลานปูนเลย ตอนนั้นญาติธรรมของผมเดินเข้ามาคุยด้วย เรื่องตาเขาดีกว่าผม เขาบอกว่าวิญญาณล้อมผมเต็มหมด ผมเลยบอกช่อยคอยดูด้วย เดี๋ยวจะอัดบุญให้เขาให้เต็มที่ จะเป็นอย่างไงบ้าง หลังจากนั้นผมก็รวบรวมสมาธิ กำหนดจิตอธิษฐานเบิกบุญของผมลงมา แล้วพุ่งจิตอุทิศบุญแจกกระจายรอบตัวโดยใช้การเพ่ง เท่านั้นเองญาติธรรมที่ช่วยดูเหตุการณ์อยู่รีบร้องบอกเบาหน่อยๆ กระเด็นหมดแล้ว ผ่อนจิตลงหน่อยวิญญาณเขารับไม่ไหว ผมเลยผ่อนจิตเป็นจิตแบบเบาๆแล้วเบิกบุญลงมาแจกกระจายออกไป เออ!ดีแล้ว เขารับได้เต็มที่เลย อย่เพ่งจิตออกมานะ ผ่อนจิตเบาๆ แจกบุญออกไป อย่างนี้ดีแล้ว ครับนี่คือการพิสูจน์ทราบการกำหนดจิตในการอุทิศบุย ทำให้ผมเข้าใจได้ทันทีว่า การอุทิศบุญนั้น เราอย่าเพ่งหรือพุ่งจิตไปยังวิญญาณอย่างแรง ด้วยความตั้งใจดีที่จะให้เขาได้รับบุญ ผลจะกลับเป็นว่า ร่างของวิญญาณที่อยู่ในสภาวะต่างๆเช่น เปรต อสูรกาย สัมภะเวสี เขารับไม่ไหว เหมือนพลังน้ำที่เชี่ยวกราดพุ่งไปหาเขา เราต้องทำจิตเบาๆ คล้ายการแผ่เมตตาคือ เราใช้การอุทิศบุญโดยกำหนดเหมือนเป็นลำแสงสีขาวจากจิตเรา หรือสมองเราให้กระจายหรือพุ่งไปเบาๆ ให้กับวิญญาณที่เราต้องการให้บุญเขา นั้นแหละครับวิธีการกำหนดจิตอุทิศบุญที่เหมาะสม ที่ผมได้ทดลองมา
; K: e' N2 ~/ Sผมโดนรุมขอบุญอยู่ 2 วัน ถึงเริ่มเบาลง ก็ไม่เป็นไรนึกว่าสงเคราะห์กัน ตอนบ่ายวันที่ 2 เดินไปตรวจตามห้องน้ำห้องส้วมที่อยู่ริมรั้ววัด เดินไปตรวจคนเดียว พอเดินไปหลังห้องส้วมริมรั้ววัด ความรู้สึกหนักอึ้งก็กลับมาอีก อ๋อ!พวกผีอยู่นอกรั้ววัด เล่นเกาะเรามาเต็มไปหมด ขอบุญมั้ง ผมก็อุทิศบุยด้วยการอธิษฐานเบิกบุญลงมาแจกกระจายไปทั่วให้เท่าไหร่ก็ไม่ยอมละ ต่อจิตกับผมขอบุญไม่เลิกเกาะเข้ามาในวัด ผมเดินไปทางไหนในวัด ผีจากนอกวัดก็เกาะตามเอาบุญตลอด สงสัยเป็นคนละพวกกับในวัดมั้ง! ตามใจอยากขอบุญก็ให้ไปเรื่อยๆ ความจริงผมไม่ต้องเบิกบุญลงมาให้ก็ได้ เพราะผมอธิษฐานเบิกบุญของผมลงมาให้กับทุกวิญญาณที่ต้องการ ตลอดชีวิตไว้แล้วแสงบุญสีขาวพุ่งจากฟ้าลงมาที่หัวผมตลอดเวลาทั้งหลับและตื่นวิญญาณใดต้องการบุญของผมก็อนุโมทนาเองได้เลย เพราะผมเปิดบุญของผมไว้แล้วตลอดชีวิต แต่ด้วยจิตมันเคยตัวพอถูกต่อจิตจากวิญญาณ ก็จะคิดอธิษฐานเบิกบุญลงมาให้ทันที: b( Z6 C4 Q& Q) h: S5 v
พอวันที่ 3 เสร็จสิ้นการเข้าค่ายอบรมคุณธรรม ผมก็ขับรถกลับบ้าน แต่ เอ!รถหนักจังเหมือนมีคนนั่งมาเต็มรถเลย พอถึงบ้านลองตรวจสอบดู ปรากฎว่าทั้งสัมภะเวสี เปรต อสูรกายจากวัด ตามผมมาเต็มไปหมด ขออยู่ด้วย ก็ตามใจงั้นก็เชิญขึ้นไปอยู่บนดาดฟ้าตึกบ้าน ผม ไปเลยอนุญาต
' B; k1 p: G# ~4 H' }% _ทำไมผีที่วัดขึ้นรถผมได้ ไม่มีใครห้ามหรือ ที่รถผมมี แม่ย่านางเป็นสิบ อีกทั้งยักษ์เพียบ แต่ผมบอกพวกที่ประจำรถไว้แล้ว พบวิญญาณลำบากที่ไหน เก็บขึ้นรถเอาไปบ้านเรา เอาไปส่งให้ท่านที่สอนปฎิบัติธรรม ที่ดาดฟ้าบ้านเราคือ พระภูมิ เจ้าที่ และเทวดาที่ประจำอยู่กับพระเครื่องของผมอีกจำนวนมาก ท่านเหล่านี้รับหน้าที่สอนการปฎิบัติศีล สมาธิให้กับพวกวิญญาณ ที่ลำบากเหล่านั้น ท่านเหล่านั้นสนุกสนานกับการสอนเพื่อนสร้างบุญธรรมทานกันใหญ่ กลางคืนถ้าผมขึ้นไปเดินเล่นชมดาวบนดาดฟ้า ทำจิตเบาๆจะเห็นคนนุ่งชุดขาว นั่งสมาธิกันเต็มไปหมด นั้นและครับวิญญาณเขานั่งปฎิบัติธรรมกัน ใครปฎิบัติธรรมจนบุญเพียงพอ ดวงจิตเขาก็ลอยขึ้นไปเบื้องบนสู่สวรรค์ พวกวิญญาณลำบากพวกใหม่ก็มาแทน พวกเก็บวิญญาณก็มีจำนวนหลายท่านมากขยันเก็บกันเสียด้วย ดูนะ!ธุรกิจบุญที่บ้านผมรุ่งเรืองขนาดไหน ใครจะเลียนแบบบ้างก็ไม่สงวนสิทธิ์ ถ้าปริมาณวิญญาณมากเกินไป ก็จะมีเจ้าหน้าที่ที่บ้านผม นำไปส่งศูนย์ใหญ่คือลานปูนหน้าวิหาร 100 เมตร วัดท่าซุง เวลาผมไปทำบุญเหรียญทองที่วัดท่าซุง พอลงรถเท่านั้นแหละจะมีพลังจิตของวิญญาณที่วัดมารุมล้อม กระทบจิตผมตลอดเวลา ก็เหมือนคนรู้จักกันทักทายกันนั้นแหละ ใครศิษย์วัดท่าซุงที่ได้มโนมยิทธิ ท่านลองสำรวจลานปูนหน้าวิหาร 100 เมตร ดูซิครับ ยิ่งเวลาสงบยามค่ำคืน ลองเข้ามโนมยิทธิ สำรวจให้รอบวัดเลย วิญญาณเขาใส่ชุดขาวนั่งปฎิบัติกันเต็มไปหมด จิรงไหม!
& f" l5 \3 ]5 l' w% a8 N! Gย้อนกลับมาที่ผีทั้งหลายที่ตามผมจากวัดมาที่บ้านผม ตามมาทำไมเยอะจัง ชักสงสัย ตอนค่ำ เลยให้พวกของผมต่อจิตมาคุยกันหน่อย ปรากฎว่าผีที่มาตอบคำถามเป็นอสูรกายเขาบอกว่า เขาได้รับบุญจากผมมากกว่าพระที่วัดอีก จึงตัดสินใจตามมา และวิญญาณที่ไปกับผมรักษาดูแลผม ก็อนุญาต บอกว่าตามอยู่ที่บ้านคนๆนี้ได้ ผมก็สงสัยคือผมเป็นฆารวาสไม่ไช่พระ ทำไมจึงว่าอยู่ที่วัดได้บุญน้อยกว่ามาอยู่ที่บ้านผม3 I) x3 r  @% L& T" Y4 C
อสูรกายก็เฉลยว่า ที่พวกเขารวมกันอยู่ที่วัดนั้น เพราะวัดนี้เพราะบางองค์ท่านปฎิบัติภาวนา แสงบุญขณะภาวนาจะออกจากจิตของพระท่าน วิญญาณที่ลำบากทั้งหลายจะรออนุโมทนาบุญกันตอนนี้ แต่ตอนพระท่านสวดมนต์ แล้วแผ่เมตตานั้น พวกเขาไม่ได้อะไร แต่พอผมเข้าไปที่วัดบุญจากจิตผมแผ่กระจายทั่ววัดตลอดเวลา ทำให้วิญญาณลำบากทั่วทั้งวัดและจากนอกวัด พากันมาอนุโมทนาบุญของผม มากันเต็มวัดไปหมด พอผมกลับบ้านพวกเขาเลยตัดสินใจ ขออนุญาตวิญญาณที่ดูแลรักษาผม ขอตามผมมาอยู่ที่บ้านด้วย) O; v9 n( S, w* F3 S* Z1 P+ L
เอาละ เข้าใจแล้ว ผมใช้วิธีเบิกบุญลงมาแจกเป็นทานแต่พระท่าน แผ่เมตตา ทำให้ผลบุญในการอุทิศของผมส่งตรงถึงวิญญาณที่ลำบากได้เต็มที่ ส่วนกระแสแผ่เมตตานั้นผู้ที่รับได้ดีคือ พรหม วิญญาณที่ลำบากรับกระแสจากการแผ่เมตตาไม่ได้ แต่จะได้บุญจากพระ ก็ตอนที่ท่านนั่งภาวนานี่เอง
5 a! A! i3 k7 t6 ^5 g% jแถมอีกเรื่องหนึ่ง น่ากลัวไปหน่อยนะครับ เมื่อต้นปี 2555 ผมถูกพระเขมรเล่นงานด้วยไสยศาสตร์ พระองค์นี้เก่งมากจริงๆ ผมสู้ท่านไม่ได้เลย เหตุเกี่ยวข้องกันโดยไม่ตั้งใจ คือมีเพื่อนร่วมงานในที่ทำงานของผม โดนเล่นงานจากผีที่พระท่านนี้ส่งมา เพ่งพลังจิตใส่จนปวดหัวทนไม่ไหว แกเลยขอร้องผมให้ช่วยแกด้วย ปวดหัวเหลือเกินจนทำงานไม่ได้ ผมเลยเอาพระธาติของพระอุปคุตที่ผมเหน็บกระเป๋าเสื้ออยู่ให้แกใส่ เท่านั้นเองหายปวดหัวทันที ผมเองก็ไม่คิดอะไรนึกว่าจบเรื่องแล้ว เราไปทำงานต่อดีกว่า ก่อนไปเลยแบ่งพระธาตุของพระอุปคตให้ติดตัวแกไว้ จะได้ไม่โดนเล่นงานอีก พอตกค่ำงานเข้าได้รับการติดต่อเตือนอย่างแรงจากท่านผู้ช่วยคุ้มครองผมอยู่ พอพิสูจน์ทราบกับกุล่มญาติธรรม ผลปรากฎว่าขณะนี้ บริเวณหน้าบ้านผม เต็มไปด้วย วิญญาณสัมภเวสีที่ถูกอาคมบังคับ สั่งให้มาทำร้ายผม ด้วยความผิดที่ไปยุ่งเรื่องของพระเขมรท่านนี้ แต่วิญญาณร้ายเหล่านี้ เข้ามาในบ้านผมไม่ได้ เนื่องด้วยบารมีจากเบื้องบนคลุมบ้านผมอยู่เป็นกำแพงกั้นไว้ ถ้าวิญญาณที่มาร้ายจะเข้าไม่ได้ ส่วนวิญญาณที่เดือนร้อนมาขอรับการช่วยเหลือจะเข้ามาได้ และรอบบ้านผมมีญาติธรรมในโลกทิพย์ของผมจำนวนมากยืนกั้นเอาไว้หมด
1 w: |. d. u+ W9 ?2 Q$ z. w# @เมื่อรู้เหตุร้ายอย่างนี้แล้ว ผมคิดสงสารวิญญาณที่ถูกอาคมบังคับ เหล่านี้ เขาทั้งอดอยากทุกข์ร้อน ถูกกักขังถูกบังคับด้วยอำนาจอาคมใช้งาน ถ้าไม่ทำหรือทำไม่สำเร็จก็ถูกลงโทษ อย่ากระนั้นเลย ช่วยปล่อยวิญญาณเหล่านี้ให้พ้นจากอาคมที่บังคับเสียเลย ยืนดำมึดเต็มหน้าบ้านไปหมด ผมยกมือพนมระลึกถึงองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า “ลูกขอบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าโปรดแผ่บารมีของพระองค์ท่านลงมา มลายมนต์อาคมที่บังคับวิญญาณเหล่านี้ ให้หลุดเป็นอิสระด้วยเถิด สาธุ”
7 a+ L" I* M- n; A- q. @ผมอธิษฐานอยู่ 3 ครั้ง วิญญาณสัมภเวสี เหล่านั้นก็รู้สึกตัวคืนมา สภาพดำๆจากอาคมที่คลุมบังคับอยู่ก็หมดไป เป็นเพียงสภาพเหมือนคนธรรมดา ผมรีบอุทิศบุญแจกกระจายให้วิญญาณเหล่านั้น พวกเขารับจนสภาพดีขึ้น บางส่วนก็ไปตามหนทางของตัวเขาเอง อีกจำนวนไม่น้อย ญาติธรรมในโลกทิพย์ ช่วยกันเก็บเข้ามาไว้ที่ดาดฟ้าบ้านผม เพื่อสอนปฎิบัติธรรม บางส่วนยังไม่หลุดจากอาคมเนื่องด้วยกรรมของเขามีมากพวกนี้ก็หนีไป คาดว่าคงกลับไปรายงานพระเขมรท่านนั้น( K+ V% \. m! j( I& H
พอเสร็จเรื่องสบายใจแล้ว ลองให้ญาติธรรมของผมตรวจรอบๆ ปรากฎว่ามีผีอีก 2 ตน ยืนแอบอยู่หลังตึก คอยดูผมอยู่ คือเป็นสปายนำข่าวไปรายงานผู้คิดทำร้ายผม แสดงว่าเจ้าผี 2 ตนนี้ต้องเป็นลูกน้องคนสำคัญของเขา ขนาดมลายมนต์ให้แล้ว ยังไม่หลุดอีก ผมเลยรวบรวมสมาธิ เพ่งจิตอุทิศบุญพุ่งไปหาผี 2 ตนนี้อย่างเต็มที่ เท่านั้นเองสิ่งที่ผมไม่คาดคิดก็เกิดขึ้น คือบุญของผมกลายเป็นไฟลุกท่วมร่าง ผี 2 ตนนั้น ผลจึงทำให้ผี 2 ตนนั้นดิ้นรนจากความร้อนของไฟที่ไม่ได้ตั้งใจของผม ที่รู้นี้เพราะญาติธรรมของผมคอยประกบเป็นตาทิพย์ให้ อย่านึกว่าผมเองรู้เห็นทุกเรื่องนะครับ ส่วนผมมีหน้าที่ลุย พอเกิดเหตุอย่างนี้ ผมต้องรีบอธิษฐานเบิกบุญของผมลงมาดับไฟโดยด่วน ตอนนี้พลังอาคมที่บังคับหมดไปแล้วจากไฟที่เผาอย่างไม่ตั้งใจของผม ต่อไปผมต้องผ่อนจิตของผมเบาๆอธิษฐานเบิกบุญของผม ส่งให้ผี 2 ตนนี้ ปรากฎว่าได้เป็นอาหารกินกันอย่างหิวโหย น่าสงสารเหลือเกิน - x  ^- S( s: B3 {1 R6 X$ W$ ^
พออาการของผีสัมภเวสี 2 ตนนี้ ดีขึ้นแล้ว จากบุญที่ผมอุทิศให้ ลองสอบถามว่าเป็นใครมาจากไหน ปรากฎว่าตอนเป็นคนทั้งคู่คือสามีภรรยา มาจากเชียงใหม่ ขับรถมารถคว่ำตายทั้งคู่ พอตายแล้ววิญญาณถูกพระเขมรใช้อาคมบังคับเรียกเอามาใช้งาน ส่วนร่างญาติพี่น้องมารับกลับไปทำพิธีเผาไปนานแล้ว นี่แหละครับผีตายโหงละ หมอผีชอบไปเรียกวิญญาณ เอามาใช้งานนัก ดังนั้นญาติใครประสบอุบัติเหตุ เสียชีวิตที่ใหน รีบทำบุญสังฆทานให้เขาโดยด่วนเพื่อเติมพลังบุญให้กับวิญญาณ แล้วรีบนำวิญญาณกลับมาบ้านหรือวัดที่ตั้งศพโดยด่วน โดยญาติไปยังที่ที่ตายของคนตาย แล้วพูดชวนให้เกาะเรามาเลย หรือใช้การขอบารมีพระพุทธองค์ช่วยก็ได้ อธิษฐานดังนี้ “ลูกขอบารมีขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า โปรดแผ่บุญบารมีของพระองค์ท่าน ลงมานำวิญญาณของ .....(ผู้ตาย)......กลับไปยัง....(บ้านหรือวัด)......ด้วยเถิด สาธุ”4 F3 N/ Y9 ?* Q; E! O0 \  R5 m! Y4 M
ถ้าทำแล้วหาทางพิสูจน์ทราบเอานะ ว่าวิญญาณเขาตามมาหรือเปล่า ถ้าหาวิธีไหนไม่ได้ก็ลองใช้วิธีเล่นผีถ้วยแก้วหรือผีตะเกียบดูก็ได้ แต่ขอให้เล่นในบ้านเรานะ ถ้าเราเชิญวิญญาณกลับบ้าน ขอร้องอย่าไปกลัวผีญาติเลยนะ เขาน่าสงสารออก* B3 q; o, p; U/ W( k+ A- {
ย้อนมาที่ผี 2 ผัวเมียจากเชียงใหม่ พอสภาพดีขึ้นมากแล้ว ผมเลยถามว่าอยากกลับบ้านที่เชียงใหม่ไหม เดี๋ยวผมจะส่งกลับไป ทั้งสองดีใจมาก ขอให้ช่วยส่งกลับบ้านที ผมจึงใช้การอธิษฐาน ดังนี้
/ f- W8 I! r- _$ b3 wลูกขอบารมีขององค์สมเด็จสัมมาสัมพุทธเจ้าโปรดแผ่บุญบารมีของพระองค์ท่านลงมา นำวิญญาณทั้งสองนี้ไปส่งยังบ้านของเขาที่เชียงใหม่ด้วยเถิด สาธุ
) d( e$ L' g" u2 H8 m, W' fเท่านั้นเองวิญญาณทั้งสองก็หายไป เป็นอันว่าเรียบร้อยส่วนเรื่องผมกับพระหมอผี นั้นกว่าจะจบเรื่องกันก็ร่วมเดือน ผมไม่มีวิชาอะไรไปสุ้กับท่านหรอก อาศัยญาติธรรมในโลกทิพย์ท่านผู้ทรงฤทธิ์เบื้องบน และกลุ่มปฎิบัติธรรมของผมช่วยกันกั้นพลังอาคม พลังจิต ไว้ไม่ให้เขาทำอันตรายเราได้ พอทำไม่ได้ผล และผมก็ไม่ได้ตอบโต้ พระเขมรท่านนั้นก็เลยเลิกราไปเอง จริงๆแล้วไม่อยากเจอเลย มันน่ากลัวนะครับ
  G" H! ]" B, y8 Eสรุปแล้วการวางจิตในเวลาอุทิศบุญ ถ้าให้กับวิญญาณที่ลำบาก เช่น สัมภเวสี เปรต อสุรกาย ให้ทำจิตเบาๆ ในขณะอุทิศบุญ แต่ถ้าเป็นเทวดา ยักษ์ นาค พรหมหรือวิญญาณที่มีฤทธิ์ ท่านเหล่านี้รับพลังบุญได้สบายมากๆไม่ว่าเราจะรวมกำลังจิตอุทิศ แรงแค่ไหน ท่านรับบุญได้สบายมาก: u3 q( L# l) u* G) t$ y% g, g6 h
อีกพวกหนึ่งที่ต้องใช้การอทิศบุญโดยการรวมกำลังจิตมากหน่อยคือ ญาติเราที่นรก หรือวิญญาณที่เราต้องอุทิศบุญให้ ในขณะที่เขาอยู่ที่นรก ให้อุทิศบุญแล้วกำหนดภาพนรก พุ่งจิตลงไปให้เต็มที่เลย จะทำให้วิญญาณที่ทรมานอยู่ในนรกนั้นรับบุญได้ วิธีนี้ผมทำทุกคืนเท่าที่พิสูจน์ทราบ เขารับบุญได้ วันเวลาในการลงโทษลดลง เมื่อหมั่นอุทิศบุญ ช่วยทุกๆ วัน เป็นแรมเดือน วิญญาณนั้นจะได้รับการลดโทษลงไปเรื่อยๆ จนหยุดการลงโทษ ได้ขึ้นมาที่โลกมนุษย์ เหมือนการประกันตัวขึ้นมานะครับ โทษจริงๆของเขายังไม่หมด วิญญาณนั้นต้องรีบปฎิบัติธรรมสร้างบุญของตัวเอง เพื่อหนีการลงโทษ เรื่องนี้ในโลกวิญญาณ จะมีท่านผู้คอยเก็บวิญญาณมาสอนปฎิบัติ เขาดำเนินการเอง โดยเราไม่ต้องไปยุ่งเกี่ยว
7 Q8 D$ v$ J$ Z' c$ k. X! x% [

สาธุกับธรรมทานของมารน้อยค่ะ เป็นกำลังใจให้เสมอนะคะ

ขออนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ ท่านที่มีบุญท่านใช้บุญถูกทางจริงๆนะครับ อนุโมทนาสาธุด้วยนะครับ สาธุครับ5 e3 M) ^. ^0 `; X/ |
เมื่อไหรหนอผมถึงจะมีบารมีอย่างเขาบ้างหนอ

อนุโมทนาสาธุกับคุณมารน้อย เช่นกันครับ

ผมเองก็ชอบโอนบุญอยู่เป็นประจำเหมือนกันเมื่อก่อนผมจะเน้นโอนบุญให้กับเทพเทวดาต่างๆ แต่มาตอนหลังๆพอรู้ว่าเหล่าสัมพเวสี เปรต อสูรกายน่าสงสารและลำบาก ผมก็จะเน้นโอนไปที่พวกเค้า แต่จากที่อ่านข้อความของคุณมารน้อยก็ได้ความรู้อีกอย่างว่าเวลาอุทิศบุญแก่ผู้ที่กำลังเดือดร้อนจะต้องโอนแบบเบาๆ ผมก็จะลองไปทำดูครับ ขอโมทนาสาธุกับคุณมารน้อยครับ

อนุโมทนาสาธุค่ะ

ตอบกระทู้ กลางทาง ตั้งกระทู้7 }7 h5 @- Q4 {: q
% [2 w9 {8 M" g. D8 t
ขอโมทนากับคุณกลางทางด้วยครับ
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-28 10:46 , Processed in 0.073152 second(s), 14 queries .