แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2558|ตอบ: 4
go

การเบิกบุญให้เทวดารักษาตัว [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ได้อ่านหนังสือแล้วพบหัวข้อนี้ค่ะว่าคนเราจะมีวิญญาณที่คอยรักษาตัวของเราดังนี้ เทวดา  2  องค์  ยักษ์ , นาค , คนธรรพ์ , กุมภัณฑ์ , อย่างละ  1  ท่าน
2 A5 `0 \7 u! uอันนี้เพิ่งทราบว่าเรามีวิญญาณดูแลเรามากกว่าเทวดา ปกติเราเบิกบุญให้เฉพาะเทวดา(เพราะคิดว่ามีแต่เทวดาใช่มั๊ย) แล้ววิญญาณดวงอื่นๆ ที่เราไมไ่ด้เรียกชื่อให้ถูกตามข้างบนนี้เค้าจะได้รับรึเปล่าคะ4 f( l0 B' `( j" J: @  e
แล้วที่ถูกต้องพูดอย่างไรบ้างคะ

อันนี้เพิ่งนึกออก แต่ว่าขอเล่าสู่กันฟังแล้วกันนะคะว่าเบิกบุญนี่ได้ผลจริงๆ อันนี้คิดว่าไม่ได้อุปทานไปเองนะคะ
. b1 u! Z7 b- U9 r) L: ]1 n2 sคือลองเบิกบุญตามคำแนะนำของอาจารย์ ตอนแรกให้นายเวร-เทวดารักษาตัวเองก่อน มาระยะหนึ่ง% Y' i: @+ }* k  q( C( Q
จากนั้นก็เริ่มเบิกบุญให้เทวดารักษาตัวของคนในบ้านทั้งแม่ หลานสาวและน้องชาย ก็เริ่มรู้สึกว่าบ้านสงบขึ้นนะ หลานสาวจากที่เคยดื้อๆ เถียงทุกเรื่องก็นิสัยดีขึ้นหน่อย แต่ยังเถียงอยู่บ้างนะ แม่จากที่ชอบบ่นๆ ก็น้อยลง (อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจว่าใช่จากเบิกบุญให้ป่าว เพราะปกติเวลาเค้าโกรธมากๆ เค้าก็เลือกที่จะไม่พูดเลย แต่เข้าข้างตัวเองไว้ก่อนว่าใช่จากเบิกบุญนะ) แต่บุญสะสมของตัวเองก็ยังไม่ได้มากเท่าไหร่หรอกค่ะ แต่อยากทำให้อ่ะ เพราะจะงกทำแต่ของตัวคนเดียวก็รู้สึกไม่ดี ก็แบ่งๆ กันไปแล้วกันนะคะ

สาธุครับ ที่ว่าเทวดา ๒ องค์ คือ ยักษ์, นาค, คนธรรพ์, กุมภัณฑ์ ทั้ง ๔ นี้จะได้แค่อย่างใดอย่างหนึ่งรวมแล้วจะมีได้ไม่เกินคนละ ๒ องค์ หรืออีกอย่างคือเทวดา ๒ ยักษ์ ๑, นาค ๑, คนธรรพ์ ๑, กุมภัณฑ์ ๑ รวมแล้วมีคนละ ๖ องค์ ทั้ง ๒ อย่างนี้อย่างใดถูกต้องครับ ช่วยตอบกลับเพื่อเป็นความรู้แก่ตัวผมเองด้วยนะครับ สาธุครับ

ตอบกระทู้ ณัฐดนัย ตั้งกระทู้6 z. i2 c: B% ~( ~  a0 {; q  G

5 R0 q9 b1 }! f2 Sเทวดา ๒ ท่าน, ยักษ์ ๑ท่าน, นาค ๑ท่าน, คนธรรพ์ ๑ท่าน, กุมภัณฑ์ ๑ ท่าน รวมเป็น๖ ท่าน แต่มีบางคนเหมือนกันที่มีครุฑ ดูแล แต่น้อยราย ส่วนใหญ่แล้วคน จะมีแค่เทวดา ๖ ท่าน

อนุโมทนาสาธุครับกับคำตอบ ธรรมทานของคุณมารน้อยช่วยทำให้ผมได้เกิดความรู้ใหม่ๆเพื่อเป็นหนทางสู่การปฏิบัติที่ถูกต้องขึ้นไปอีกครับ อนุโมทนาสาธุครับ สาธุครับ
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-2 05:24 , Processed in 0.027785 second(s), 14 queries .