แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2526|ตอบ: 7
go

เทวดาตกสวรรค์ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

06lre.jpg 0 k8 {0 k! K/ g/ k  |
           จากมนุษย์ธรรมดาเราสามารถปฏิบัติตน จนกลายเป็นเทพหรือเทวดาในเวลาร่างมนุษย์ดับสูญแล้วนั้นไม่ยาก ที่ว่าไม่ยากนั้นก็คือ การกระทำแต่ความดีนั่นเอง ดังนั้นทุกคนสามารถไปเกิดเป็นเทวดาได้ไม่ยากนัก แต่หากเป็นเทวดาอยู่แล้วตกจากสวรรค์ลงสู่นรกนั่นน่ะยากกว่า แต่ก็ใช่ว่าจะไม่มีซะเลยทีเดียว ดังเรื่องราวที่ผมจะเล่าให้ฟังต่อไปนี้, Z, i( J) A4 Z$ m& u* q* U: V
        บางท่านคงเคยได้อ่านเรื่องกรรมของคนตัดไม้ทำลายป่าที่ผมได้เขียนไปแล้ว แต่อาจจะมีบางท่านที่ไม่เคยอ่าน ผมขอเล่าโดยย่อ ๆ ก็แล้วกัน ในครั้งที่ผมหาข้อมูลเรื่องคนตัดไม้ทำลายป่านั้นเป็นบาปไหม ด้วยความสงสัย ผมจึงกำหนดสมาธิลงไปในนรก เพื่อหาข้อมูลมาเขียนหนังสือ ผมกำหนดสมาธิสักครู่ก็ได้พบกับดวงจิตดวงหนึ่งกำลังถูกนายนิรยบาลสองคนกำลังเลื่อยร่างกายให้เป็นท่อน ๆ โดยมีส่วนแขน 2 ข้าง ท่อนขา 2 ท่อน ตรงลำตัวอีก 1 ท่อนก็รวมเป็น 5 ท่อน ต่อจากนั้นนายนิรยบาลก็นำชิ้นส่วนเมื่อสักครู่มาใส่เตาเผา โผล่ออกมาเฉพาะช่วงหัว  นายนิรยบาลก็เผาจนร่างของชายวัย 60 ปีดำเป็นถ่าน นายนิรยบาล จึงนำตัวออกมาจากเตา นำน้ำมาพรมลงบนตัวของชายผู้นั้น เหมือนมายากล ร่างของชายคนนั้นกลับมารวมร่างกันดังเดิม แต่ไม่สมบูรณ์นักพอมองว่าเป็นคน และกลับไปถูกลงโทษเหมือนดังเดิม วนไปวนมา ผมได้มีโอกาสสอบถามจนรู้ว่าแกชื่อ “สม” เป็นคนเผาถ่านหาเลี้ยงชีพ สาเหตุที่แกลงมายังนรกแล้วถูกลงโทษ เพราะแกขโมยตัดไม้ของหลวงมาเผาถ่าน ผมเองได้ช่วยเหลือแกให้ไปรับบุญบนสวรรค์ ผมช่วยเหลือแล้วก็สบายใจ คิดว่าแกคงพ้นทุกข์จากนรกแล้ว ผมก็ลืมๆ ไป ต่อมาอีกประมาณ 3-4 เดือน ผมได้กลับมาอ่านเรื่องราวที่ผมเขียนขึ้น เมื่ออ่านมาถึงเรื่องคนตัดไม้ทำลายป่าจบลง ผมเกิดความสงสัยขึ้นมาว่า คนที่ผมช่วยไว้ตอนนี้มีสภาพเป็นเช่นไร ผมจึงกำหนดจิต เพื่อขอพบกับดวงจิตที่ผมได้ช่วยไว้ก็ปรากฏเป็นภาพของนายนิรยบาล 2 นาย กำลังใช้ท่อนไม้ขนาดข้อมือ ยาวประมาณ 3 ฟุต ทุบตีไปที่ร่างของชายคนหนึ่งที่อยู่ในท่ายืนกางแขน กางขา ข้อมือ ข้อเท้าถูกมัดด้วยโซ่ ผมถึงกับงง อ้าว ! ทำไมเป็นเช่นนั้นหละ ก็แกไปอยู่บนสวรรค์เรียบร้อยแล้วนี่ ทำไมถึงมาถูกลงโทษในนรกได้เนี่ย เมื่อเป็นดังนี้ สิ่งแรกที่ผมทำคือ อุทิศบุญให้แก่นายนิรยบาลโดยอธิษฐานว่า “ข้าพเจ้าขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้าส่งมายังนายนิรยบาลนี้ด้วยเทอญ” ผมอธิษฐานอยู่ 3 ครั้ง นายนิรยบาลจึงหยุดทุบตีและหันมายิ้มกับผมเป็นการทักทาย ต่อจากนั้นผมจึงอธิษฐานอุทิศบุญให้แก่ “ลุงสม” โดยอธิษฐานเหมือนตอนอุทิศบุญให้แก่นายนิรยบาล อธิษฐานอยู่ 3 ครั้ง   โซ่ที่พันธนาการอยู่ตรงมือและเท้าก็หลุดออกและหายไป ผมจึงขออนุญาตนายนิรยบาล เพื่อขอคุยกับลุงสม     นายนิรยบาลก็อนุญาต ผมจึงได้คุยกับลุงสม
0 ^) P8 k# b0 C& O7 q) H  e% |8 H) xผม : “สวัสดีลุงจำผมได้ไหม”
2 s; J0 ~7 x/ `7 C3 J! S5 aลุงสม : “จำได้สิ เอ็งเป็นคนช่วยลุงไว้”* ?1 q8 T7 c2 I5 \  C; Y
ผม : “ตอนนั้นลุงขึ้นบนสวรรค์แล้วนี่”
% O" r" ?8 x: e1 e. f* kลุงสม : “ใช่ ลุงขึ้นบ้างบนแล้ว”
- C* s8 p& K, i% J8 Dผม : “แล้วลุงมาอยู่ในนรกได้อย่างไร”4 W7 P) `- Y+ D+ A' x( S
ลุงสม : “ตอนนั้นลุงอยู่ข้างบนดีๆ ก็ตกลงมาอยู่ที่นี่เลย”: N0 T% m' ?, T6 W) Y# {
ผม : “ตอนลุงอยู่ข้างบนลุงอยู่นานไหม”: s' b9 U3 m* ~9 C) g& N( Z; l& F- y
ลุงสม : “ไม่นาน ปะเดี๋ยวเดียว”6 }. M7 w# R8 g- Z
ผม : “ลุงมัวทำอะไรอยู่ล่ะ”1 V/ a4 \) `) H
ลุงสม : “ลุงกำลังสนุกสนานกับนางฟ้ายังชมสวนดอกไม้อยู่เลย ข้างบนมีแต่ของสวย ๆ”
& `7 @3 U9 }( ^: uผม : “ลุงมัวเพลินกับสวรรค์จนลืมปฏิบัติใช่ไหม”: S1 C7 G" r% ^0 g7 E' l# G# H
ลุงสม : “ใช่แล้ว”6 @- X# m2 W: i4 f
ผม : “แสดงว่าตอนเป็นมนุษย์ไม่ได้ทำบุญไว้เลยใช่ไหม”
& N: H4 M3 {& {5 v/ f% m4 i; g# Lลุงสม : “ใช่แล้ว ตอนเป็นคนลุงก็เหมือนชาวบ้านทั่วๆ ไปก็กินเหล้า เมายา ฆ่าปลา ฆ่าไก่ ตามเรื่อง จำได้ไปทำบุญที่วัดตอนหนุ่ม ๆ 2-3 หนมั้ง”7 i7 @. N( c8 c$ [  M; S7 u8 l
ผม : “แสดงว่าลุงก็ทำบุญไว้ไม่มาก จึงอยู่บนสวรรค์ไม่ทันถึงวันเลย”
6 @+ L' z( ?( Pลุงสม : “ใช่แล้ว”' B2 g& [7 @0 w  b* i
ผม : “แล้วลุงมายังนรกนี่ด้วยโทษอะไร”( _+ w1 F: h2 X0 B% M
ลุงสม : “ฆ่าสัตว์”
. f" P0 [$ v# c- bผม : “เลยต้องถูกทุบตีอย่างนี้”/ Z& B8 }) ]4 p7 }
ลุงสม : “ใช่”
) _) Y' w0 z7 d- }1 ?) h/ {ผม : “ผมช่วยคราวนี้จะมาลงนรกอีกไหม”
* s" q* c7 ]% i( X  Xลุงสม :  “ไม่แล้ว กลัวแล้ว ถ้าขึ้นข้างบนได้ละไม่กลับมาอีกแล้ว”& S, I4 R" v/ W" r6 @, _
ผม : “ถ้าเช่นนั้นลุงก็สำนึกผิดได้แล้วใช่ไหม”% U0 K$ w7 b1 w
ลุงสม : “ใช่ สำนึกผิดแล้ว”
7 a5 g. A) z2 L" U; Z: I9 n$ K  Xผม : “ผมจะช่วยลุงแล้วนะ เตรียมตัว ข้าพเจ้าขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้ามาถึงลุงสมด้วยเทอญ”
, ]9 i$ Q3 ]3 l# L% C! Kผมอธิษฐานอยู่ 3 ครั้ง ลุงสมก็เปลี่ยนเป็นชุดขาวสะอาดตา ต่อจากนั้นผมอธิษฐานอีก 2 ครั้ง ลุงสมก็ขึ้นไปอยู่สวรรค์ชั้น 1 จาตุมหาราชิกาเป็นที่เรียบร้อย เป็นอันว่าผมต้องช่วยลุงสมถึง 2 ครั้ง เมื่อเสร็จสิ้นภารกิจผมก็ไม่ลืมขอบคุณนายนิรยบาลทั้งสองท่าน  และสิ่งที่ผมลืมไม่ได้คือ อุทิศบุญให้แก่ท่านพญายมราช เพื่อเป็นการแสดงความขอบคุณท่าน
% j3 |& U( |& m- u$ n4 f' r        จากเหตุการณ์นี้ทำให้ผมเข้าใจเรื่องความเสื่อมในโลกธรรม 8 มีลาภเสื่อมลาภ มียศเสื่อมยศ มีสรรเสริญมีนินทา มีสุขมีทุกข์ อย่างผู้ที่อยู่บนสวรรค์ มัวแต่สุขจนลืมตนเองว่ามันไม่เที่ยงแท้ก็เลยตกลงมาสู่ดินแดนแห่งความทุกข์ดังเรื่องราวที่เล่ามา7 b3 J& h$ W3 d$ H' U
  }. I( Z: f3 X; N4 k

สาธุ ขออนุโมทนาในกุศลคุณมารน้อยด้วยค่ะ

ตอบกระทู้ จิดาภา ตั้งกระทู้, c7 i% _2 W, z8 r, M% e4 L

, u1 q$ G2 [7 R* B3 j" }/ p$ vขอบคุณสำหรับการติดตามครับ

สาธุค่ะ

โมทนาสาธุทุกบุญกุศลของคุณด้วยค่ะ สาธุๆ

ขออนุโมทนาบุญกับคุณมารน้อยด้วยนะครับ คุณนี้มีเมตตาจริงๆนะครับ ถ้าคนทุกๆคนเป็นแบบนี้หมดก็คงดีมากเลยนะครับ อนุโมทนาสาธุครับ สาธุครับ

ประมาทไม่ได้เลยจริงๆ..

ประมาทไม่ได้จริงๆครับ สาธุครับ
6 T9 g3 {& {/ N) @; d0 X0 s
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-2 06:03 , Processed in 0.041170 second(s), 16 queries .