แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 3172|ตอบ: 10
go

การทวงหนี้ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ขอถามท่านค่ะว่าหากมีคนมายืมเงินเราแล้วเราก็ให้เพราะว่าสงสารเค้าและเค้าก็รับปากอย่างดีว่าจะคืนให้กำหนดวันเรียบร้อยแต่เมื่อถึงวันกลับทำเงียบเฉยบอกแค่ว่า "ยังไม่มีจริงๆ ตอนนี้เงินจะกินยังไม่มีเลย......."         ไอ้เราตอนช่วยก็ช่วยด้วยความจริงใจนะ จนเวลาล่วงเลยไปพอเราเริ่มแย่บ้างก็ไปทวงอีกแต่ก็พูดดีๆ นะ แต่ก็ยังได้รับคำตอบเดิมๆ ทำแบบนี้อยู่เรื่อยๆ แต่ก็ยังเหมือนเดิม- Y' V* g* s% @( l7 ^; M
         ถามว่าการที่เราไปทวงเงินแบบนี้บาปหรือเปล่าเพราะตอนให้ยืมก็บอกว่ายืมนะ ไม่ได้บอกว่าให้นะ
6 \! v5 Z* t. ]& G0 Yแต่บางครั้งก็นึกว่าเออไม่มีคืนไม่เอาก็ได้   แต่นึกไปนึกมาก็เสียดายนะเพราะเงินเยอะมาก หลักหมื่นอ่ะค่ะ
4 ]# R: e! `- s( I+ W! ], o  `6 n4 M# g8 b+ W8 q
ถ้าเป็นแบบนี้ถามว่าเราควรทำยังไงดีเอาแบบสบายใจแล้วก็ไม่มีบาปติดตัวด้วยคะ
7 a) W+ G1 p: a- v

ตอบกระทู้ yuiflukefo ตั้งกระทู้9 u. E% ]. z6 x: O

$ X4 W$ ]5 ^2 T: }) Eคุณยุ้ยนี่ช่างหาคำถามมาถามให้ผมได้ใช้ความคิดอยู่ตลอดเลย (ดีครับเป็นความรู้ให้คนอื่นด้วย ) จากที่ผมอ่านคำถาม ในเรื่องนี้ ผมขอตอบแบบนี้ก็แล้วกันครับ คิดอย่างนี้ก่อน ว่า เวลาเขามายืมทำไมเราถึงให้ แล้วคนตั้งมากมายทำไมเขาไม่ไปยืมทำไมเขาถึงต้องมายืมเรา ต้องมาออกปากกับเรา  แล้วทำไมเราถึงต้องให้ นี่คงเป็นกรรมเก่าที่เราคงยืมเขามา (คิดอย่างนี้สะบายใจกรรมของเราจะได้หมดไปจากเขา) ต่อมาเราไปทวงเขา เขาไม่ให้ ประเภทที่ว่า "ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย" อะไรทำนองนี้  อันนี้มันก็เป็นกรรมของเขาเราไม่เกี่ยวเพราะเขาไม่ใช้เราตอนนี้ ครั้งหน้าเขาใช้เราหนักแน่  เป็นกรรมต่อเนื่องกันไปเป็นลูกโซ่ไม่จบสิ้น พุทธองค์ท่านทรงตรัสว่า "สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม" กับ "เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวร" แล้วทำอย่างไร(ผมว่าจะต้องถามคำถามนี้แน่) มี๒ทางเลือกครับ(คนอื่นอาจจะให้ได้มากกว่านี้แต่ผมนึกได้เท่านี้) คือ๑. ปล่อยตามกรรมไม่ต้องคิดอะไรได้ก็ได้ไม่ได้ก็ไม่เป็นไร ๒.ใช้การอุทิศบุญช่วยโดยประกาศว่า "ผู้ใดที่ช่วยให้ลูกหนี้ของข้าพเจ้ามีฐานะที่ดี แล้วมีเงินนำมาคืนข้าพเจ้าได้ข้าพเจ้าจะถวายบุญแก่ท่านผู้นั้น" ช่องทางนี้ก็ทำได้เหมือนกัน ลองเลือกวิธีการไปใช้ดู  และตั้งใจทำความดีนะครับ อย่ามัวแต่ขอหัดเป็นผู้ให้บ้างการขอบ่อยๆแล้วเราจะต่างอะไรกับขอทานจริงไหม

พวกปัญหาเยอะก็แบบนี้แหละค่ะอาจารย์ ขอบคุณนะคะสำหรับคำแนะนำ จะลองทำดูนะคะ

ตอบกระทู้ yuiflukefo ตั้งกระทู้
4 I$ F- [0 \' m' I
1 R- L% A2 @6 c1 B8 e) tยินดีครับหากคำตอบของผมพอจะช่วยบรรเทาความทุกข์ลงได้

ปัญหาเดียวกันเลยเนอะ1 R3 L6 C4 O. |; v" T& |0 h; i

มีเพื่อนชะตาเดียวกันด้วย ที่พูดแรงไม่ได้ทวงมากไม่ดี ไม่อยากว่าก็เพราะว่าลูกหนี้เป็นญาติกันเอง เฮ้อ ทำกันได้
) r$ v, s, m$ R* Z0 Zเคยคิดแบบที่คุณมารน้อยแนะนำแหละค่ะก็เลย เลยเถิดมาตั้งแต่ลูกคนแรกยังไม่คลอดจนลูกคนที่ 2 จะเข้าเรียนแล้ว นานมั๊ยล่ะคะ3 n. r2 `# C& M; i7 }
แต่ไม่ได้อาฆาตแค้นนะคะคิดแค่ว่าให้ได้ใช้คืนเหอะ ไม่คืนก็ไม่ได้ว่าอะไร (แต่ได้ก็ดี) ก็รอมาได้ตั้งนานแล้วรออีกนิดก็ไม่เป็นไรนี่นา
8 d% X6 s  T; [! J! d4 u4 W% ^3 q; K  Uตอนนี้ก็คิดว่าใช้หนี้กรรมเค้าไป สบายใจดี

เข้าใจซาบซึ้งเลยค่ะ โดนโกงจนคิดว่าใครมาขอยืมงินจะไม่ให้อีกแล้ว  แต่ก็อดให้ไม่ได้ค่ะเวลาเห็นคนเดือดร้อน จนตอนนี้เวลาให้ใครยืมเงินจะคิดว่าให้ไปเลย จะได้ไม่ทุกข์เวลาไม่ได้คืน

สาธุครับ ได้ความรู้มากครับ ส่วนผมยืมอย่างเดียวแต่ผม ถ้ามี ไม่หนี รีบจ่าย จะได้สบายใจครับ สาธุครับ

มีคำถามค่ะแล้วถ้าเรามีหนี้ แล้วพยายามจะติดต่อกับเจ้าหนี้เพื่อใช้หนี้ให้แต่เจ้าหนี้หลบหน้าไม่ยอมคุยเลย
$ m5 P( J. w9 t# i$ _. g+ ~8 Dเราจะต้องตามไปชดใช้เค้าชาติหน้ามั๊ยคะเนี่ย
; q. S0 e8 m3 G: u5 V4 Jทุกคนคง งง ใช่มั๊ยคะว่ามีแบบนี้ด้วยเหรอ แต่เราเจอเองกับตัวมาแล้วค่ะโทรไปไม่รับสายบางครั้งรับพอรู้ว่าเป็นเราก็ไม่คุยเลยตัดสายทิ้งไปเลย อ้าว แล้วฉันจะใช้หนี้คุณได้ยังไง ทุกวันนี้ก็ยังไม่ได้ใช้ให้เลยอ่ะ พยายามติดต่อแล้วก็ติดต่อไมไ่ด้บ้านก็ไม่รู้จัก
% l. h* \* B7 ^6 fถ้าเป็นแบบนี้เราต้องทำยังไงคะ แล้วจะบาปมั๊ย

ตอบกระทู้ yuiflukefo ตั้งกระทู้- N1 R/ j/ a, ~' K& N! v, p/ p0 P
: P& ~; r1 p& [) y$ q
สำหรับเรื่องนี้มีคำตอบครับ มีเรื่องเล่าอยู่ว่าสมัยที่หล่วงพ่อจรัญท่านยังเป็นฆารวาส ได้มีโยมคนหนึ่งเดือดร้อนเรื่องเงินอย่างมาก จนต้องออกปากมายืมเงินจากท่านในเวลานั้นเงินแค่ไม่ก็ร้อยถ้าเปรียบกับเวลานี้มูลค่ามันมากอยู่  โยมคนนั้นมีฐานะดีขึ้นแต่ก็ยังไม่ยอมใช้เงินท่าน ทั้งที่ก็แวะเวียนมาท่านอยู่บ่อยๆ เวลาก็ล่วงเลยมานานโขอยู่ ท่านเลยกำหนดเห็นหนอๆๆๆ จึงได้รู้ว่าที่แท้แล้วท่านเคยติดหนี้โยมคนนั้นเมื่อครั้งในอดีต  ครั้นโยมคนนั้นมาพบท่านท่านเลยถามว่า "โยมยังจำได้ไหมเมื่อสักสามสิบปีที่แล้ว โยมได้ยืมเงินอาตมาไป โยมยังจำได้ไหม " โยมร้องออกมาว่า ตายจริงอิฉันลืมไปทุกทีเลยเจ้าคะ เรื่องนี้แปลกอยู่ โยมคนนั้นเล่าต่อว่า ตอนอยู่ที่บ้านอิฉันตั้งใจจะนำเงินมาถวายคืนหลวงพ่อ และได้ใส่กระเป๋าไว้ แต่พอมาถึงวัดมาพบหลวงพ่ออิฉันลืมทุกทีเลย มันแปลกจริงๆ เป็นอย่างนี้ทุกครั้งเลยเจ้าค่ะ หลวงพ่อเลยบอกว่า อาตมายกให้โยมนะ ส่วนของโยมที่อาตมายืมมา โยมยกให้อาตมาเช่นกันน่ะ โยมคนนั้นตอบตกลง  ต่างคนต่างหมดกรรม ก็แปลกดี   เรื่องที่เกิดขึ้นคิดเอาครับว่าเพราะเหตุอะไร ส่วนเรื่องกรรมนั้นอยู่ที่เจตนาครับ
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-28 01:25 , Processed in 0.045008 second(s), 14 queries .