แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2178|ตอบ: 7
go

คนรอบๆ ตัวเรา [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

มีอีกหนึ่งคำถามค่ะ' u2 b4 D1 X5 _
1.การที่เราได้รู้จักกับคนที่อยู่รอบตัวเราทุกๆ วันนี้หมายความว่าเราต้องเคยทำบุญร่วมหรือมีกรรมร่วมกันกับคนๆ นั้นใช่หรือไม่คะ
. @. m% r: a/ Q- R# R1 F! j# z2.แล้วการที่เราเจอเค้าแล้วเรารู้สึกว่าเค้ามาทำให้เราเครียด ไม่สบายใจ มากลั่นแกล้งเราแสดงว่าเค้าเป็นเจ้ากรรมนายเวรกับเราใช่ไหมคะ

ตอบกระทู้ yuiflukefo ตั้งกระทู้: B2 w1 ?  L* V$ F

6 |: v" z9 ~( w4 s7 }ผมขออนุญาตตอบรวมกัน การที่เราได้รู้จักใครสักคน นั้นเพราะอะไร สิ่งนี้เมื่อครั้งอดีตพระพุทธองค์ท่านทรงตรัสไว้ว่า "ในโลกนี้ไม่เคยมีใครที่ไม่เคยพบกัน" ดังนั้นการที่เราได้รู้จักใครสักคนเพราะวาสนาต่อกัน กรรมต่อกัน  และเหตุผลอีกมากมาย เคยไหมที่เราพบหน้ากันครั้งแรกแต่กลับรู้สึกผูกพันธ์  แต่ในทางกลับกันเรากับพบหน้ากันครั้งแรกกลับไม่ถูกใจไม่พอใจ เพราะเหตุใด

ตอบคำถามได้ดีจัง..คุณมารน้อย..

อนุโมทนาสาธุครับ

แล้วถ้าเราต้องมาพบคนที่เราเจอแล้วรู้สึกได้ว่าเค้าไม่พอใจเราและหาทางกลั่นแกล้งเราอยู่ตลอดเวลา จะให้ทำอย่างไรคะ หนีก็ไม่ได้อยู่ก็ไม่ปลอดภัย (อาจจะตกงานได้)

ต้นฉบับโพสต์โดย yuiflukefo เมื่อ 2013-7-29 10:22
  d0 `% A3 w. c+ P8 r2 dแล้วถ้าเราต้องมาพบคนที่เราเจอแล้วรู้สึกได้ว่าเค้าไ ...
; o# g7 v7 ]; f3 h0 T

# v0 v8 u- `( D/ t3 O% lถึงอย่างไรเราก็ยังมีลมหายใจอยู่ใช่ไหม นั้นมันก็เพียงพอที่จะทำให้เราลุกขึ้นสู้แล้ว ใช่ไหม

ตอบกระทู้ มารน้อย ตั้งกระทู้
. o/ I; Q! T9 z8 k+ r! T0 A. s6 ~3 R2 _
โอเคค่ะ
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-2 03:54 , Processed in 0.098251 second(s), 14 queries .