แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2399|ตอบ: 1
go

การกำหนดจิตให้รู้ในสิ่งที่ควรรู้ ควรทำอย่างไรครับ? [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

คือ ผมพึ่งเริ่มฝึกครับ จิตผมยังไม่ค่อยนิ่งเท่าไหร่นัก ผมควรฝึกอย่างไร ถามจิตอย่างไร วางอารมณ์ในการใช้จิตกำหนดจิตอย่างไร จึงจะได้ผลที่ดีครับ ขอความเมตตาจากทุกท่านโปรดช่วยเหลือผมด้วยนะครับ :)

Rank: 1

คือการตั้งคำถามใว้ก่อนเช่น วันนี้จะเจออะไรบ้าง จากนั้นก็ ให้ลืมคำถามนั้นซะ ทำใจสบาย ภาวนาก็ได้ รู้ลมหายใจก็ได้ พอจิตมันเป็นทิพยืเมือ่ไหร่คำตอบจะผุดมา โดยเราไม่ได้คิดนะ ทำอารมณ์แบบนี้เบาๆ นะ

แสดงความคิดเห็น

แมท  ขอบคุณมากๆครับ สาธุครับ  โพสต์เมื่อ 2013-11-7 00:33
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-25 20:46 , Processed in 0.029904 second(s), 15 queries .