แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 6870|ตอบ: 12
go

วัดข้าวแท่นน้อย บ.หัวฝาย ต.สันทรายหลวง อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

วัดข้าวแท่นน้อย  

บ.หัวฝาย  ต.สันทรายหลวง  อ.สันทราย  จ.เชียงใหม่

[พระบรมธาตุเจดีย์]

วัดข้าวแท่นน้อย ตั้งอยู่ เลขที่ ๗๙ หมู่ ๓ บ.หัวฝาย ต.สันทรายหลวง อ.สันทราย จ.เชียงใหม่ ค่ะ

การเดินทางไปวัดข้าวแท่นน้อย ดูข้อมูลแผนที่จากเว็บ google ได้ตามลิงค์นี้ค่ะ

https://www.google.com/maps/place/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%82%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B9%81%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B9%89%E0%B8%AD%E0%B8%A2/@18.831606,99.03827,17z/data=!3m1!4b1!4m2!3m1!1s0x30da246335c2de53:0xa1b6b7ada7aa1338?hl=th

ประตูทางเข้า/ออก วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

รูปปั้นสิงโตหัวเสาพระเจ้าอโศก ประดับกำแพง วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

ศาลาการเปรียญ วัดข้าวแท่นน้อย ปัจจุบันใช้เป็นที่ทำการชมรมผู้สูงอายุบ้านข้าวแท่นน้อยด้วยค่ะ

ศาลาบาตร วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

กุฏิสงฆ์ วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

รูปพระแม่ธรณีบีบมวยผม วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ  

หอระฆัง วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

วิหาร วัดข้าวแท่นน้อย ตอนกำลังบูรณปฏิสังขรณ์ค่ะ

อุโบสถ วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

รูปปั้นเสือ ประดับบันไดทางขึ้น/ลง วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดข้าวแท่นน้อย ซึ่งเสือถือว่าเป็นสัญลักษณ์ประจำปีเกิดของครูบาเจ้าศรีวิชัยค่ะ

กู่อัฐิ และรูปเหมือนครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย ประดิษฐานภายใน วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย  วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

คำไหว้พระครูบาเจ้าศรีวิชัย

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (ว่า ๓ จบ)     

อะยังวุจจะติ สิริวิชะยะจะนะ  จะ  มหาเถโร อุตตะมัง  สีลัง  นะระเทเวหิ ปูชิโต  โสระโห  ปัจจะยาทิมหิ มหาลาภา  ภะวันตุเม  อะหัง  วันทามิ  สัพพะทา  อะหัง  วันทามิ สิระสา  อะหัง  วันทามิ สัพพะโส  สาธุ  สาธุ สาธุ  อนุโมทามิ

รูปภาพครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย ภายใน วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

รูปภาพครูบาเจ้าศรีวิชัย ถ่ายรูปร่วมกับสานุศิษย์ที่บันไดนาคขึ้น วัดพระบรมธาตุดอยสุเทพ เมื่อครั้งที่ครูบาเจ้าศรีวิชัย สร้างถนนขึ้นบนดอยเสร็จใหม่ๆ ภายใน วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดข้าวแท่นน้อย ค่ะ

พระบรมธาตุเจดีย์ วัดข้าวแท่นน้อย บรรจุพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า อยู่ด้านข้าง อุโบสถและวิหารครูบาเจ้าศรีวิชัยค่ะ   

ประวัติพระบรมธาตุเจดีย์ วัดข้าวแท่นน้อย

(แหล่งที่มา :พระชัยวัฒน์ อชิโต สำนักงานธัมมวิโมกข์ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี. (๒๕๔๙, ๙ กรกฎาคม). ตามรอยพระพุทธบาท ฉบับรวมเล่ม ๒ (พิมพ์ครั้งที่ ๑).  กรุงเทพฯ: เยลโล่การพิมพ์, หน้า ๒๒๑.)

กล่าวว่า "ท่านครูบาเจ้าศรีวิชัย ได้มาบูรณะเมื่อปี ๒๔๗๙ ขณะนั้นบริเวณนี้ยังเป็นป่ารกร้าง ท่านได้มานั่งกรรมฐานแล้วบอกชาวบ้านว่า ใต้ดินบริเวณนี้มีพระพุทธรูปเก่าแก่เป็นจำนวนมาก เมื่อชาวบ้านได้ลงมือขุดและก็พบจริงๆ จึงเกิดความศรัทธาได้ร่วมกันบูรณะองค์พระธาตุจนสำเร็จ และในคืนวันเพ็ญ ชาวบ้านมักจะเห็นดวงไฟลอยขึ้นจากองค์พระธาตุไปยังดอยสุเทพบ่อยๆ"

เดี๋ยวเรามากราบนมัสการพระบรมธาตุ วัดข้าวแท่นน้อย พร้อมกันเลยนะคะ

(กล่าวนะโม ๓ จบ)  วันทามิ  เจติยัง  สัพพัง  สัพพัฏฐาเนสุ  ปะติฏฐิตา  สะรีระธาตุโย  เกศาธาตุโย  อะระหันตา  ธาตุโย  เจติยัง  คันทะกุฏิง  จะตุละสี  ติสสะหิสเส  ธัมมักขันเธ  สัพเพสัง  ปาทะเจติยัง  อะหังวันทามิ  ธาตุโย  วันทามิทุระโส  อะหังวันทามิ สัพพะทา  อะหัง  วันทามิ  สิระสา ฯ

ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ เป็นที่พึ่งข้าพเจ้าขอกราบนอบน้อมบูชาพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้ทรงเสียสละสั่งสมบารมีนับชาติมิถ้วน ตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณประกาศธรรมนำเวไนยสัตว์ออกจากสังสารวัฏ พร้อมกราบพระธรรม  และพระอริยสงฆ์ ขอตั้งสัจจะอธิษฐานด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ได้ถึงซึ่งพระนิพพาน แม้ต้องเกิดในทิพย์จุติใดๆ ขอเกิดภายใต้ร่มเงาพระพุทธศาสนา ได้พบสัตบุรุษผู้รู้ธรรมอันประเสริฐมีกรรมสัมพันธ์ที่ดี ได้เกิดท่ามกลางกัลยาณมิตร ห่างไกลจากพาล มีโอกาสฟังธรรมประพฤติธรรม จนเป็นปัจจัยให้เจริญด้วยสติและปัญญาญาณตามส่งชาตินี้และชาติต่อๆไป จนถึงพระนิพพานในกาลอันควรเทอญ กรรมใดๆ ที่ล่วงเกินต่อพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และสรรพสัตว์ทั้งหลายในอดีตชาติก็ตามปัจจุบันชาติก็ตามกราบขออโหสิกรรมทั้งหมดทั้งสิ้น ขออุทิศกุศลผลบุญให้แด่ท่านผู้มีพระคุณ ญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวร ตลอดจนท่านที่ขวนขวายในกิจที่ชอบในการดำรงรักษาไว้ซึ่งประเทศชาติ  พระพุทธศาสนา และองค์พระมหากษัตริย์ทั้งที่เป็นมนุษย์และอมนุษย์ ขอให้ท่านทั้งหลายดังกล่าวนามมานั้นจงประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์และมีความสุขฯ ทั่วกันทุกท่านเทอญ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-26 05:35 , Processed in 0.087462 second(s), 16 queries .