แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 11472|ตอบ: 9
go

วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ต.ออนกลาง อ.แม่ออน จ.เชียงใหม่ (พระเกศาธาตุ) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

วัดพระธาตุดอยผาตั้ง  

บ.ออนกลางใต้  ม.๙  ต.ออนกลาง  อ.แม่ออน  จ.เชียงใหม่  

[พระเกศาธาตุ]

วัดพระธาตุดอยผาตั้ง เป็นวัดเก่าแก่ถือว่าเป็นวัดคู่บ้านคู่เมืองของแม่ออน (เดิมเรียกว่า วัดม่อนธาตุ) ตั้งอยู่เลขที่ ๑๒๓ หมู่ ๙ บ้านออนกลางใต้ ตำบลออนกลาง อำเภอแม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ เริ่มสร้างพ.ศ.ใดไม่ปรากฏหลักฐาน พระบรมธาตุเจดีย์องค์เดิมนั้นเป็นองค์เก่าแก่เป็นที่บรรจุพระเกศาธาตุของสมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ภายหลังครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย ได้เดินทางมาตั้งหลักบูรณปฏิสังขรณ์เมื่อปีพ.ศ. ๒๔๗๒ โดยครูบาเจ้าศรีวิชัย ได้นำศรัทธาสานุศิษย์ทั้งบรรพชิตและคฤหัสถ์ช่วยกันบูรณปฏิสังขรณ์ค่ะ

ป้ายชื่อ และถนนทางขึ้น/ลง วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ค่ะ

วัดพระธาตุดอยผาตั้ง
ตั้งอยู่เลขที่ ๑๒๓ หมู่ ๙ บ้านออนกลางใต้ ตำบลออนกลาง อำเภอแม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ ระยะทางห่างจากอำเภอแม่ออน ประมาณ ๓ กิโลเมตร อำเภอแม่ออนอยู่ห่างจากตัวเมืองเชียงใหม่ไปทางทิศตะวันออก ตามเส้นทางหลวงหมายเลข ๑๐๐๖ (เชียงใหม่ – สันกำแพง - ออนหลวย) และตามเส้นทางหลวงหมายเลข ๑๓๑๗ เชียงใหม่ - บ้านสหกรณ์ ค่ะ

การเดินทางไปวัดพระธาตุดอยผาตั้ง ดูข้อมูลแผนที่จากเว็บ google ได้ตามลิงค์นี้ค่ะ

https://www.google.com/maps/place/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%98%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%9C%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B1%E0%B9%89%E0%B8%87/@18.760549,99.284102,17z/data=!3m1!4b1!4m2!3m1!1s0x30d98636e2f8ef61:0x3983c8d070561c95?hl=th

พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยผาตั้ง เป็นเจดีย์ทรงล้านนาครอบพระเจดีย์องค์เดิมซึ่งบรรจุพระเกศาธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าไว้ค่ะ

ประวัติวัดพระธาตุดอยผาตั้ง

พระครูสิริสุตานุสิฐ เจ้าอาวาส วัดพระธาตุดอยผาตั้ง เล่าว่า เดิมพระบรมธาตุดอยผาตั้งเป็นเพียงสถูปเล็กๆ เมื่อครูบาเจ้าศรีวิชัยจาริกธุดงค์มายังดอยผาตั้งเมื่อประมาณพ.ศ.๒๔๗๒ ได้บูรณะองค์พระบรมธาตุเจดีย์ให้มีขนาดองค์ใหญ่ขึ้น ต่อมาได้สร้างอุโบสถและวิหาร เพื่อเป็นสถานที่ประกอบศาสนพิธีและเป็นที่เคารพสักการบูชาของพุทธศาสนิกชนสืบต่อมาจนปัจจุบันนี้

ลำดับเจ้าอาวาส วัดพระธาตุดอยผาตั้ง นับตั้งแต่่ครูบาเจ้าศรีวิชัยได้มาบูรณะพระบรมธาตุเจดีย์เป็นต้นมา ดังต่อไปนี้
• ก่อนหน้าครูบาเจ้าศรีวิชัยจะมาบูรณปฏิสังขรณ์ไม่ทราบนามเจ้าอาวาส
• ครูบาเจ้าศรีวิชัย พ.ศ.๒๔๗๒
• ตู๊ลุงดวงต๋า
• ตุ๊ลุงปั๋น
• พระอธการอนันต์ (ตุ๋ลงนันต์)
• พระสุดใจ๋ คุณวโร
• พระคณุสิริตานุสิฐ(พระมาหาอำนาจ) พ.ศ. ๒๕๓๖

ประเพณีสรงน้ำพระบรมธาตุดอยผาตั้ง ทุกปี ในวันแรม ๘ ค่ำ เดือน ๘ เหนือ พุทธศาสนิกชนในตำบลออนกลาง กิ่งอำเภอแม่ออน จังหวัดเชียงใหม่ จะร่วมกันจัดตกแต่งขบวนแห่ เครื่องสักการะตามความเชื่อของชาวล้านนา เพื่อเข้าสู่พิธีสรงน้ำพระบรมธาตุดอยผาตั้ง ซึ่งเป็นประเพณีที่ถือปฏิบัติสืบต่อกันมา ขณะเดียวกันได้อัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุบางส่วนออกมาให้ประชาชนได้สักการบูชาปีละครั้งเพื่อความเป็นสิริมงคล

ชาวบ้านบอกว่า ในช่วงแห่พระบรมสารีริกธาตุจะมีฝนตกลงมาทุกปี และปีนี้ก็เช่นกัน หลังจากพิธีอัญเชิญพระบรมสารีริกธาตุเสร็จสิ้นฝนก็จะหยุดตก ชาวบ้านเชื่อว่าเป็นบารมีแห่งองค์พระบรมธาตุที่ทำให้เกิดฝนตก และเป็นจุดเริ่มต้นบันดาลให้เกิดความอุดมสมบูรณ์แก่ชาวบ้านในละแวกนี้  

พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ครูบาเจ้าศรีวิชัยได้มาบูรณะทำไว้สวยงามเป็นพิเศษ คือมิได้ลงรักปิดทองอย่างทั่วๆ ไป ปิดด้วยกระจกหลากหลายสีค่ะ

เดี๋ยวเรามากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยผาตั้ง พร้อมกันเลยนะคะ

(กล่าวนะโม ๓ จบ) สาธุนะมัตถุ มหาเจติยัง เกศาธาตุโย ธัญญะสุขุมัง ตังปติฏฐิตาปูชิตัง สัพพะโลเก อหังวันทามิ สัพพะทา ฯ

ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธพระธรรม และพระอริยสงฆ์ เป็นที่พึ่ง ข้าพเจ้าขอกราบนอบน้อมบูชาพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้ทรงเสียสละสั่งสมบารมีนับชาติมิถ้วน ตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณประกาศธรรมนำเวไนยสัตว์ออกจากสังสารวัฏ พร้อมกราบพระธรรม  และพระอริยสงฆ์ ขอตั้งสัจจะอธิษฐานด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ได้ถึงซึ่งพระนิพพาน แม้ต้องเกิดในทิพย์จุติใดๆ ขอเกิดภายใต้ร่มเงาพระพุทธศาสนา ได้พบสัตบุรุษผู้รู้ธรรมอันประเสริฐมีกรรมสัมพันธ์ที่ดี ได้เกิดท่ามกลางกัลยาณมิตร ห่างไกลจากพาล มีโอกาสฟังธรรมประพฤติธรรม จนเป็นปัจจัยให้เจริญด้วยสติและปัญญาญาณตามส่งชาตินี้และชาติต่อๆไป จนถึงพระนิพพานในกาลอันควรเทอญ กรรมใดๆ ที่ล่วงเกินต่อพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และสรรพสัตว์ทั้งหลายในอดีตชาติก็ตามปัจจุบันชาติก็ตามกราบขออโหสิกรรมทั้งหมดทั้งสิ้น ขออุทิศกุศลผลบุญให้แด่ท่านผู้มีพระคุณ ญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวร ตลอดจนท่านที่ขวนขวายในกิจที่ชอบในการดำรงรักษาไว้ซึ่งประเทศชาติ  พระพุทธศาสนา และองค์พระมหากษัตริย์ทั้งที่เป็นมนุษย์และอมนุษย์ ขอให้ท่านทั้งหลายดังกล่าวนามมานั้นจงประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์และมีความสุขฯ ทั่วกันทุกท่านเทอญ

รูปเหมือนครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยผาตั้ง เพื่อให้ประชาชนได้สักการบูชาค่ะ

คำไหว้พระครูบาเจ้าศรีวิชัย
นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (ว่า ๓ จบ)     
        อะยังวุจจะติ  สิริวิชะยะจะนะ  จะ  มหาเถโร  อุตตะมัง  สีลัง  นะระเทเวหิ  ปูชิโต  โสระโห  ปัจจะยาทิมหิ  มหาลาภา  ภะวันตุเม  อะหัง  วันทามิ  สัพพะทา  อะหัง  วันทามิ  สิระสา  อะหัง  วันทามิ  สัพพะโส  สาธุ  สาธุ  สาธุ  อนุโมทามิ

วิหาร วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ค่ะ

พระพุทธรูปประธาน และพระพุทธรูปประจำวันเกิด ประดิษฐานภายใน วิหาร วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ค่ะ

บันไดทางขึ้น/ลง อุโบสถ วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ค่ะ

อุโบสถ วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ค่ะ

พระพุทธรูปประธาน ประดิษฐานภายใน อุโบสถ วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ค่ะ

รูปพระสีวลีมหาเถระ วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ค่ะ

คำไหว้รูปพระสีวลีมหาเถระ

อุกาสะอุกาสะ ข้าพเจ้าขออาราธนาคุณพระสิมพลีเถรเจ้า จงมาบังเกิดในจักขุทวาร ในโสตะทวารในฆานะทวาร ในชิวหาทวารในกายทวาร ในมโนทวาร ของข้าพเจ้า ณ บัดนี้

อะหังลาโภจะ ลาภานัง ลาภะสักกาโร จะ ปูชิโต ขอเดชะบารมีที่ข้าพเจ้าได้สร้างมาในอดีตชาติแสนชาติ สังขยาชาติ ชาติใด ๆ ก็ดี จนถึงชาตินี้ สีวะลี ปุญเญนะขอให้เหมือนบุญพระสิมพลีเถรเจ้า

สัพเพเทวาสัพเพ มนุสสา ปิยา มะมะ รักขันตุ สัพพะทาฯ อิติปิโส พุทโธไชโย เมตตา นะชาลีติสีวะลี จะ มหาเถโร ลาภะลาโภ ภวันตุเมฯ

อิติปิโสธัมโมไชโย เมตตา นะชาลีติ สีวะลี จะ มหาเถโร ลาภะลาโภ ภวันตุเมฯ

อิติปิโสสังโฆไชโย เมตตา นะชาลีติ สีวะลี จะ มหาเถโร ลาภะลาโภ ภวันตุเมฯ

กุฏิ วัดพระธาตุดอยผาตั้ง ค่ะ
ขอจบการเดินทางมาวัดพระธาตุดอยผาตั้ง เพียงเท่านี้ค่ะ สวัสดีค่ะ

ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญอย่างสูงสำหรับข้อมูลจาก :
        •  วัดพระธาตุดอยผาตั้ง อ.สันกำแพง จ.เชียงใหม่
        •  
พระชัยวัฒน์ อชิโต สำนักงานธัมมวิโมกข์ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี. (๒๕๔๙, ๑ มกราคม). ตามรอยพระพุทธบาท ฉบับรวมเล่ม ๑ (พิมพ์ครั้งที่ ๑). กรุงเทพฯ : เยลโล่การพิมพ์, หน้า ๓๘๕.                
        •  และทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการท่องเที่ยวทำบุญครั้งนี้

หมายเหตุ   
ถ้าหากข้าพเจ้าพบข้อผิดพลาดจากภาพที่ลงบอร์ดไปเรียบร้อยแล้วว่าไม่ตรงกับข้อมูลที่ถูกต้องในภายหลัง หรือพบว่าสถานที่นั้นมีโบราณวัตถุ โบราณสถาน ฯลฯ ที่สำคัญแต่ยังไม่ได้นำมาลงบอร์ด ข้าพเจ้าขออนุญาตนำภาพหรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อสถานที่นั้นนำมาลงบอร์ดเพิ่มเติมในภายหลัง เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระศาสนาสืบต่อไป และขออภัยในความบกพร่องต่างๆ ในฐานะปุถุชนที่ย่อมทำผิดและถูกสลับกันไป หวังว่าสมาชิกและท่านผู้อ่านทุกท่านจะให้อภัยในความบกพร่องทั้งปวงแก่ข้าพเจ้าด้วย

ถ้าหากสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวัดพระธาตุหรือรอยพระพุทธบาทที่ลงบอร์ดนี้เรียบร้อยแล้ว สามารถโพสข้อมูลเพิ่มเติมนั้นต่อจากบอร์ดข้างล่างนี้ได้เลย เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาสืบต่อไป ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญเป็นอย่างสูงสำหรับธรรมทาน

Rank: 1

สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทนา

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-27 07:33 , Processed in 0.061821 second(s), 16 queries .