แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 1866|ตอบ: 0
go

‪แนะนำเทวดากำลังหมดบุญให้ปฏิบัติธรรม

Rank: 1

มารน้อย โพสต์เมื่อ 2015-12-16 20:22 |แสดงโพสต์ทั้งหมด
& u# [- a! k4 C; M. E+ H1 [/ ~
ธรรมะหากใครปฏิบัติก็มีแต่ความสุข ความเจริญ ให้ผลในทางดีทั้งทางโลกมนุษย์ และโลกทิพย์ ไม่ว่าจะส่งผลช้าหรือส่งผลเร็ว ก็ส่งผลในทางที่ดีทั้งนั้น ในทางโลกมนุษย์แล้วนั้น หลายๆคนอาจจะมองว่าธรรมะ หากใครนำมาปฏิบัตินั้นเป็นเรื่องของคนแก่บ้างหละ เชยบ้างหละ แต่ในทางโลกทิพย์แล้วนั้นใครปฏิบัติธรรมถือว่าสร้างกรรมดีมีผลในทันที จึงเป็นเรื่องสำคัญอย่างยิ่ง ไม่เว้นแม้แต่เทวดา ที่ต้องการความเจริญก้าวหน้าทางธรรมเช่นกัน! {- `3 S& \; c1 N5 A
ดังเรื่องราวที่ผมจะเล่าประสบการณ์การใช้บุญให้ฟังกันนะครับ8 M0 L. {8 ~. _! g: ~' P
วันที่ 14 ธันวาคม 2558 ในเวลาพักเที่ยงจากการทำงานเมื่อผมรับประทานอาหารเสร็จ ก็เตรียมตัวพักผ่อนเพื่อจะปฏิบัติหน้าที่ในช่วงบ่ายต่อไป ผมรู้สึกสัมผัสกับพลังจิตอะไรบางอย่าง ซึ่งเป็นพลังที่เย็นสบาย ไม่หนัก มาสัมผัสเบาๆ แต่แฝงด้วยพลังที่มั่นคง ทำให้ผมทราบทันทีว่าท่านต้องไม่ใช่จิตวิญญาณที่อยู่ภพภูมิต่ำๆแน่ๆ ผมจึงเดินกลับที่พัก เพื่อผมจะทราบว่า ท่านประสงค์ส่ิงใด เมื่อถึงที่พักแล้ว จึงกำหนดจิตเพื่อสื่อสารกับท่าน จิตที่นิ่งกลับนิ่งยิ่งขึ้นเมื่อสัมผัสกับพลังของท่าน การสนทนาจึงได้เริ่มต้นขึ้น
* A% m$ @& [( Uผม : สวัสดีครับ ท่านประสงค์สิ่งใดที่พอจะให้ผมช่วยได้! p( q& K" j5 R0 J1 ^* |
เทวดา : ยินดีที่ได้พบ* K6 `" G( {* C7 g" ~  Q
ผม : ยินดีเช่นกันครับ 6 u) ?; E4 d+ C, Q% e* v
เทวดา : เรามีข้อธรรมอยากจะถามสักนิด ท่านช่วยเราหน่อยได้ไหม+ h/ q! O+ Z% ~$ p
ผม : หากผมช่วยได้ ก็ยินดีช่วยครับ, N5 X2 B8 D5 }$ a$ G
เทวดา : เรามีข้อสงสัยว่าเทวดาสามารถหลุดพ้นสู่ภพภูมิที่สูงขึ้นได้หรือไม่7 p: B  n& u3 p3 v  G. m( y7 `
ผม : ได้สิครับ) ]  m; A3 T  C
เทวดา : แล้วจะทำเช่นไร+ i% Y; r3 p3 F' ?
ผม : ท่านจะลองภูมิผมหรอครับ หรือมีสิ่งอื่น$ e  s! b  K3 S& {
เทวดา : มิใช่เลย เราขออภัย ลืมบอกไปว่าเรากำลังหมดบุญ แต่เรายังไม่อยากมาเกิดยังเมืองมนุษย์ในเวลานี้ เพราะโลกมนุษย์เต็มไปด้วยความเสื่อม มนุษย์ขาดซึ่งศีลธรรม เราจึงยังไม่อยากมาเกิดในตอนนี้ จึงมีผู้แนะนำว่าให้มาหาท่าน เราจึงมาหา ขออภัยในความเข้าใจผิด! {" N& y0 m) O( [8 Q" O; O" M7 ]
ผม : ผมมิได้ขุ่นเคืองแต่อย่างใด เพียงแต่ว่าสงสัยเท่านั้น ต้องขออภัยเช่นกัน3 D$ s, ^, a6 @/ p8 R; [8 z6 k
เทวดา : เราเข้าใจ มาสู่คำถามที่ค้างไว้ ว่าเราจะทำเช่นไร1 l, z3 Q6 c" Q% |7 M2 g
ผม : สิ่งแรกคือ ‪#‎บุญชั้นทาน‬ ครับ, B5 B! {2 a' d0 a" r- l
เทวดา : เราจะทำทานได้อย่างไร ในเมื่อเราไม่มีกายเนื้อ
6 l" D: A+ u" l% e' z+ B; l, C$ Hผม : ทำได้ครับ บุญชั้นทานนั้นมีหลายแบบ ซึ่งทานหมายถึงการให้ ให้ในสิ่งดี มีประโยชน์แก่ผู้รับ แล้วทานเองก็มีหลายแบบ เทวดาอย่างท่าน สิ่งที่ทำได้ก็คือ ให้ ‪#‎บุญเป็นทาน‬ สามารถทำได้โดยสละบุญของท่านให้วิญญาณที่เดือดร้อนโดยบอกว่า "ด้วยอำนาจของพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดนำบุญของข้าพเจ้าส่งถึงวิญญาณดวงนี้ด้วยเทอญ" ต่อมาก็ ‪#‎ธรรมทาน‬ โดยการ นำคำสอนของพระพุทธองค์มาบอกผู้อื่น พูดกล่าวด้วยความเคารพ พูดด้วยเจตนาดี นี่ก็คือธรรมทาน ต่อมาก็ ‪#‎อภัยทาน‬ หากท่านโกรธ อาฆาตแค้น พยาบาท สิ่งใดหรือผู้ใดให้ท่าน ให้อภัยในสิ่งนั้นหรือคนคนนั้นเสีย พระพุทธองค์ทรงสอนไว้เวรย่อมระงับด้วยการไม่จองเวรโดยพูดว่า "ข้าแต่พระพุทธเจ้า พระธรรมเจ้า พระสังฆเจ้า หากผู้หนึ่งผู้ใดหรือใครก็ตามที่กระทำกรรมกับข้าพเจ้าไว้ด้วยทางกาย วาจา ใจ ไม่ว่าภพใด ภูมิใด ชาติใดก็ตาม ข้าพเจ้าขออโหสิกรรมต่อเขาผู้นั้น ขอให้เขาผู้นั้นพบแต่ความสุขความเจริญ ขอพระรัตนไตร ทรงเป็นพยานแก่ข้าพเจ้าด้วยเทอญสาธุ" แต่ต้องทำด้วยความจริงใจนะ แล้วท่านจะหลุดพ้นจากความพยาบาท ท่านจะพบแต่ความสุข ความเจริญ  ~/ W5 ~% T; e; G) P5 N9 s
เทวดา : สาธุ แล้วมีข้อธรรมอื่นอีกไหม
6 V1 H  k( A6 Y- i# Uผม : มีครับ เป็น ‪#‎บุญชั้นศีล‬ ซึ่งบุญชั้นศีลนี่ท่านเป็นเทวดาทำได้อยู่แล้ว
4 \6 d# k3 N) }$ M1 B+ [5 aเทวดา : เราจะทำได้อย่างไร( e* E$ ~1 _9 O! W8 c- r( q
ผม : ก็ท่านเป็นเทวดา ท่านไปฆ่าใครหรือทำร้ายใครหรือไม่7 ~; `1 G5 g, S" h
เทวดา : ไม่เคย6 {; c0 _" {5 v* z; X
ผม : ท่านเคยไปลักขโมยผู้ใดหรือไม่
) f5 b) g% P/ h$ M; h4 }- m1 B. kเทวดา : ไม่เคย
/ Z) _5 `4 S5 Q) D* C" ^, Q/ cผม : ท่านเคยผิดลูกผิดเมียใครหรือไม่) W. m/ b+ f$ p6 v# p: K6 a, u
เทวดา : ไม่เคย
/ e9 w& w0 e5 X  f- V( L+ k( l5 oผม : ท่านเคยโกหก หรือพูดไม่ดีทำให้ผู้อื่นเดือดร้อนหรือไม่( h0 Y0 t; ^$ e4 l2 X- h
เทวดา : ไม่เคย  l; R9 F" _7 J9 @/ ~/ P# `- w
ผม : แล้วท่านเคยดื่มสุรา น้ำจันทร์ จนขาดสติ หรือไม่
" G8 L5 q: T; D5 `& y6 Wเทวดา : ไม่เคยเลย, ?. A+ {! a- _8 t. x$ [0 P
ผม : ก็นี่อย่างไรหละคือศีล 5 ส่วนศีลที่สูงๆขึ้นกว่านี้ก็ยังมีอีก ท่านลองศึกษาดู การรักษาศีลของท่านให้ระลึกถึงคุณพระรัตนไตร โดยอธิษฐานว่า "ข้าแต่องค์พระรัตนไตร ซึ่งประกอบด้วยพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ ข้าพเจ้าขอรักษา ขอยึดมั่นต่อศีลธรรม ขอบารมีของพระรัตนไตรโปรดปกปักรักษาข้าพเจ้าด้วยเทอญ" ให้ท่านลองทำดู
) o( o$ p' C. K/ b  l% Uเทวดา : สาธุ เราจะทำ แล้วยังมีอีกไหม ดีจังที่ได้สนทนากับท่าน/ `* Q, e7 C3 X/ g3 L% b: l
ผม : มีครับ ก็ ‪#‎บุญภาวนา‬ สิ่งนี้ไม่ยากเลย การภาวนา ก็คือการสวดมนต์ ไม่ว่าสวดมนต์บทใดก็ได้อนิสงค์เช่นเดียวกัน หากท่านไม่รู้จะสวดมนต์บทใด ก็ให้ท่านกล่าวว่า " ข้าพเจ้าขอระลึกถึงคุณพระพุทธ คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์ พุทธโธ ธรรมโม สังโฆ พุทธโธ ธรรมโม สังโฆ ........" ไปเรื่อยๆจนกว่าท่านจะพอใจ
) V0 ?5 [" T9 z3 ]( Sเทวดา : สาธุ ง่ายดีแฮะ1 H" c# @/ F9 ^% C5 Z2 ~
ผม : ก็สิ่งง่ายๆนี่แหละที่คนมองข้าม ไปมองอะไรก็ไม่รู้ให้ยากให้ลำบาก 6 V/ I. x2 i% ~5 C, d2 m
เทวดา : จริงของท่าน แล้วมีข้อธรรมอื่นอีกไหม( x: T4 I0 g# C/ @
ผม : มีครับ ‪#‎บุญชั้นสมาธิ‬ เป็นบุญที่ดีเป็นบุญที่เจริญ ซ้ำยังมีกุศลมาก+ {) z' g9 }2 ~8 U; s+ n
เทวดา : แล้วเราจะทำได้อย่างไร
# a3 j4 o( ~  B3 j1 S- Zผม : ท่านจำคำภาวนาที่ผมบอกได้ใช่ไหมครับ
. n+ f- L; m& l' G; _+ k. nเทวดา : ได้สิเราจำขึ้นใจเลยหละ& m, a: n+ f2 C6 o" u
ผม : ให้ท่านภาวนาเช่นนี้ไปเรื่อยๆ ภาวนาจนกว่าจิตจะนิ่ง จิตจะจับที่คำภาวนา มีเหลือแต่คำภาวนา นี่แหละสมาธิครับ หรือให้ท่านกล่าวว่า "พุทโธ ๆๆๆ" คำเดียวก็ได้ โดยกล่าวว่า "ข้าแต่พระรัตนไตย พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดนำดวงจิตข้าพเจ้าให้กลายเป็นสมาธิด้วยเทอญ พุทธโธ ๆ ๆ ๆ " เพียงเท่านี้ก็เป็นการทำสมาธิแล้ว
# G4 }7 z: s3 M) I8 ~- Y  U6 _' \เทวดา : สาธุ ดีจริงง่ายๆเช่นนี้เอง เราจะนำไปปฏิบัติ มิเสียเวลาจริงๆที่มาพบท่าน แล้วยังมีข้อธรรมอีกหรือไม่! b0 ^* ]9 Q. T1 Q" I
ผม : มีครับ& C7 k; d! O1 z8 J; ]0 c4 p7 q6 Z
เทวดา : มีอีกหรอ น่าสนใจจริงๆ ไหนท่านลองกล่าวมาสิ
- Q9 R3 O" @4 W- L) ^6 g3 fผม : ได้สิ เขาเรียกว่าวิปัสสนา ท่านรู้จักวิปัสสนาไหม7 I- E1 u/ J1 r3 A& x* ]
เทวดา : ไม่รู้เลย ไหนท่านลองอธิบาย
0 y6 M5 O1 h" d/ B1 Gผม : วิปัสสนาคือการระลึกรู้ เข้าใจในธรรมชาติของสิ่งที่เกิดขึ้น เข้าใจกฏของธรรมชาติว่าสิ่งใดมีเกิด สิ่งนั้นมาตั้งอยู่ และดับไปในท้ายที่สุด เป็นกฏของธรรมชาติ
% a  G( g' C2 P8 @! q9 Rเทวดา : นั้นสินะ จริงของท่าน/ m% Y0 l- ^  I2 r( \2 m
ผม : มนุษย์กับ ชาวทิพย์จะต่างกันตรงที่มนุษย์มีร่างกายหยาบ แต่เทวดาอย่างท่านไม่มี) K- i! Z  h  `5 B( L
เทวดา : ใช่แล้ว
# u, f7 |  M6 F* P+ g3 \* B* Aผม : แต่พื้นฐานแล้วไม่ต่างกัน มนุษย์มีขันธ์ 5 ซึ่งประกอบด้วย
: o8 O8 F7 w& Q, G9 f& e( l. P2 D- รูป คือธาตุที่ประกอบมาเป็นกายเนื้อนี่เอง
6 p- Z  R9 {/ B; a8 I5 L- เวทนา คือ ความทุกข์ ความสุข ความไม่สุขไม่ทุกข์
( {6 h8 X8 c3 F; q4 _- }$ d- สัญญา คือ ความจำได้หมายรู้เช่น จำว่าเราชื่ออะไร อยู่ที่ไหน
) y9 P/ U7 K/ h0 L& }- สังขาร คือ ความร่วงโรยของวัยเด็ก วัยกลางคน วัยชรา ความตายอย่างเทวดาก็จะมีบุญเป็นสังขาร มีมรณะ เป็นสังขาร ใช่ไหม6 y8 A( z3 V3 T# s0 I  I: a; f
เทวดา : ใช่! N9 n1 ~) j* U1 D! m8 B3 C
ผม : วิญญาณ คือการรับรู้สัมผัส เย็น ร้อน อ่อน แข็ง การรับรู้ว่า สิ่งนี้เป็นดี เป็นเลว แต่เทวดาจะมีข้อแตกต่างจากมนุษย์เพียงข้อเดียว ก็คือรูป แต่ เวทนา สัญญา สังขาร วิญญาณ ยังมีอยู่ครบ ให้ท่านพิจารณาดูเถิดว่าสิ่งที่ท่านมีนี้เที่ยงหรือไม่ ) H- i4 \2 }) _! p4 Z/ ~
เทวดา : ไม่เที่ยง ไม่คงทน หากคงทนเราคงไม่มาหาท่าน' O) b: s* R3 _
ผม : จริงที่สุด ให้ท่านพิจารณาดูว่าเป็นเช่นนั้นหรือไม่
9 Q( o; s+ h" pเทวดา : เป็นเช่นนั้นจริงๆ
* M7 K' f- Q1 i8 j+ `/ {& D* [6 V8 S. qผม : มีข้อสงสัยอีกหรือไม่ 6 I% o! u* J: v8 T
เทวดา : หมดข้อสงสัย หากมีข้อสงสัยเราจะมาหาท่านและคุยกับท่านอีก
# w7 _7 f$ M: t1 K. ^/ cผม : ยินดี และน้อมส่งท่านกลับยังวิมานของท่าน "ข้าพเจ้าขออำนาจพระรัตนไตร โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้าลงมาถวายแด่เทวดาผู้นี้ด้วยเทอญ"
% {/ H, Z6 p' Lเทวดา : สาธุ ไปแล้วนะ/ o( ^3 a, F! }
แม้แต่เทวดายังมีความเสื่อมถอยของบุญ แล้วเราเป็นเพียงแค่มนุษย์ความเสื่อมถอยของบุญจะไม่เกิดแก่เราได้เช่นไร จงถามตัวเองเสมอว่า ‪#‎วันนี้คุณสร้างบุญแล้วหรือยัง‬ ขอบุญนี้จงไปถึงวิญญาณทุกดวงที่ต้องการบุญด้วยเถิด สาธุ
8 q! o& w1 L% Q& ]- a" S

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2019-8-25 04:34 , Processed in 0.022968 second(s), 16 queries .