แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: Mr_Romeo
go

รอยพระพุทธบาทดอยหมด บ.แม่มูต ม.๖ ต.แม่วิน อ.แม่วาง จ.เชียงใหม่ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

ระหว่างเดินมา ผมเริ่มสงสัยว่าเราเดินมาถูกทางรึเปล่า แต่โชคดีที่ได้เจอคุณลุงกิตติเป็นคนแนะนำเส้นทางไปดอยหมดเพิ่มเติม ที่สำคัญที่สุดคือคุณลุงได้ขับรถไปทำเครื่องหมายบอกเส้นทางที่ถูกต้องให้ผม แล้วขับรถกลับมาบอกผมถึงเครื่องหมายที่คุณลุงทำเป็นสัญลักษณ์บอกเส้นทางที่ถูกต้องให้

ทางคณะตามรอยพระพุทธบาท เว็บแดนนิพพาน ขอขอบพระคุณคุณลุงกิตติเป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

หลังจากเราเดินตรงมาเรื่อยๆ จะเจอลำห้วย เราก็เดินข้ามลำห้วยไปเลยครับ

ต่อจากนั้นเราก็เดินตรงไปเรื่อยๆ ตามทางเดิน จนเจอบ้านหลังนี้ครับ

ก่อนจะถึงบ้านหลังนี้ จะมีทางเดินแยกซ้ายมือ เราจะต้องเลี้ยวซ้ายไปตามทางเดินเล็กๆ นะครับ อย่าเดินตรงไปทางบ้านนะครับ

หลังจากเราเดินเลี้ยวซ้ายเข้ามาแล้ว เราจะเจอทางสองทาง คือทางที่ผมกำลังยืนอยู่ และอีกทางหนึ่ง คือทางด้านซ้ายของรูปที่มีขวดสีขาวเสียบอยู่ที่กิ่งไม้ ให้เราเดินไปทางที่มีขวดสีขาว (คุณลุงกิตติมาทำเป็นเครื่องหมายให้) อย่าเดินไปทางที่ผมกำลังยืนอยู่นะครับ

ถึงเชิงดอยหมดแล้วครับ

ทางเดินขึ้นดอยหมด คุณลุงกิตติได้เอาถุงพลาสติกมาทำเป็นเครื่องหมายทางเดินขึ้นให้ผม รู้สึกขอบพระคุณคุณลุงมากเลยครับ ไม่งั้นผมคงหาทางเดินขึ้นดอยหมดไม่ถูกแน่ๆ เลย

การเดินเท้าขึ้นดอยหมด จากเชิงดอยหมดถึงรอยพระพุทธบาทดอยหมด ใช้เวลาประมาณ ๑ ชั่วโมง ๒๐ นาที เดินบุกป่าขึ้นเขา ข้ามดอย ๒ ลูก ยอดเขาสูงประมาณ ๓๓๐๐ เมตร ครับ ตามมาเลยครับ

ระหว่างเดินขึ้นดอยให้สังเกตต้นไม้พันด้วยผ้าเหลืองเป็นสัญลักษณ์ ให้เราเดินไปตามต้นไม้ที่พันด้วยผ้าเหลืองครับ

เดินขึ้นดอยมาเรื่อยๆ จะเจอไม้กั้นเอาไว้ ให้เราลอดหรือปีนข้ามเข้าไปเลย และเดินต่อไปเรื่อยๆ อีก ๒๐ นาที ก็จะถึงบนยอดดอยหมดแล้วครับ

เห็นหลังคาศาลาอยู่ไม่ไกลแล้วครับ ใกล้จะถึงแล้ว ดีใจจริงๆ ครับ

ถึงบนยอดเขาดอยหมด ที่ประดิษฐานรอยพระพุทธบาทดอยหมดแล้วครับ เอาผมกับคนที่ไปด้วยหมดแรงจริงๆ ครับ

ประตูทางเข้า/ออก พร้อมทั้งรั้วขึงลดหนามไว้ เพื่อกั้นมิให้สัตว์เข้ามาภายในครับ เดี๋ยวเราเข้าไปข้างในกันเลยนะครับ

ศาลาครอบรอยพระพุทธบาทดอยหมด ครับ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-4 16:47 , Processed in 0.101331 second(s), 15 queries .