แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 11638|ตอบ: 30
go

รอยพระพุทธบาทดอยหมด บ.แม่มูต ม.๖ ต.แม่วิน อ.แม่วาง จ.เชียงใหม่ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

รอยพระพุทธบาทดอยหมด  

บ.แม่มูต  ม.๖  ต.แม่วิน  อ.แม่วาง  จ.เชียงใหม่

การเดินทางไปกราบนมัสการรอยพระพุทธบาทดอยหมด จากตัวเมืองเชียงใหม่ใช้เส้นทางถนนทางหลวงแผ่นดินหมายเลข ๑๐๘ (เชียงใหม่-ฮอด) ผ่านอำเภอสันป่าตองมาประมาณ ๗๐๐ เมตร ให้ขับรถเลี้ยวที่สามแยกบ้านกาดและเข้าสู่เส้นทางหลวงแผ่นดินหมายเลข ๑๐๑๓ (ถนนสันป่าตอง-บ้านกาด อำเภอแม่วาง) ขับรถผ่านอำเภอแม่วางและปางช้างแม่วิน ซึ่งบ้านแม่มูต ตำบลแม่วิน อยู่ห่างจากอำเภอแม่วาง ไปทางทิศตะวันตกประมาณ ๑๘ กิโลเมตร ให้ขับรถตรงมาเรื่อยๆ จนถึงองค์การบริหารส่วนตำบลแม่วิน อำเภอแม่วาง จังหวัดเชียงใหม่ ครับ

หลังจากนั้นเราก็ขับรถเลี้ยวขวาไปทางสถานีอนามัยวังผาปูน และขับรถตรงไปเรื่อยๆ จนถึงวัดถ้ำครับ

ด้านหน้า วัดถ้ำ ครับ

พระพุทธรูป ประดิษฐานด้านหน้า วัดถ้ำ ครับ

รูปครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย
(ด้านขวาของภาพ) ประดิษฐานด้านหน้า วัดถ้ำ ครับ

รูปปั้นฤาษี ประดิษฐานด้านหน้า วัดถ้ำ ครับ

ประตูทางเข้า/ออกถ้ำ วัดถ้ำ ครับ

ภายใน ถ้ำ วัดถ้ำ ครับ

พระพุทธรูปต่างๆ ประดิษฐานภายใน ถ้ำ วัดถ้ำ ครับ

ศาลา วัดถ้ำ ครับ

พระพุทธรูปต่างๆ ประดิษฐานภายใน ศาลา วัดถ้ำ ครับ

กุฏิสงฆ์ วัดถ้ำ ครับ

เมื่อทางคณะเดินทางมาถึงวัดถ้ำ ได้สอบถามเส้นทางไปรอยพระพุทธบาทดอยหมดกับพระภิกษุ วัดถ้ำ ซึ่งท่านก็พึ่งไปกราบนมัสการรอยพระพุทธบาทดอยหมดมาเมื่อวานเหมือนกันครับ ท่านเมตตาแนะนำให้ผมจอดรถจักรยานยนต์ไว้ที่วัดถ้ำ แล้วค่อยเดินเท้าเข้าไป เพราะเนื่องจากช่วงนี้มีรถจักรยานยนต์แถวนี้หายอยู่บ่อยๆ ท่านเกรงว่ารถจักรยานยนต์จะหายถ้าไปจอดรถไว้ที่เชิงดอยหมด

ทางคณะตามรอยพระพุทธบาท เว็บแดนนิพพาน ขอกราบขอบพระคุณพระภิกษุ วัดถ้ำ ทั้งสามรูปเป็นอย่างสูงมา ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

การเดินทางด้วยเท้าจากวัดถ้ำถึงเชิงดอยหมด ใช้เวลาประมาณ ๑ ชั่วโมง ๑๕ นาที แต่ถ้าใช้รถจักรยานยนต์ก็คงจะเร็วกว่านี้ครับ และเส้นทางระหว่างเดินไปเชิงดอยหมด ผมขออนุญาตอธิบายเส้นทางอย่างละเอียดพอสมควร เพื่อให้ท่านที่ตั้งใจไปกราบนมัสการรอยพระพุทธบาทดอยหมด สามารถเดินทางไปเองได้โดยไม่หลงทาง เพราะผมเองกว่าจะได้ขึ้นไปรอยพระพุทธบาทดอยหมดสำเร็จ ใช้เวลาสำรวจและพยายามขึ้นไปถึง ๒ รอบ แต่ก็ไม่ประสบความสำเร็จ เนื่องจากต้องใช้เวลามากในการเดินทางทำให้ไม่สามารถไปถึงได้

รอบนี้เป็นครั้งที่ ๓ ที่ผมตั้งใจไปให้ถึงรอยพระพุทธบาทดอยหมด จึงเดินทางมาถึงวัดถ้ำตั้งแต่ประมาณ ๑๐ โมงเช้า เพื่อให้มีเวลาเดินทางและกลับลงมาทันไม่ดึก ตามคำแนะนำของคุณลุงหนานมา ซึ่งเจอกับท่านที่ร้านขายของแถวนี้ ตอนนั้นได้ถ่ายรูปท่านเอาไว้ แต่พอมาเปิดกล้องอีกทีตอนกลับบ้านมาแล้ว ไม่พบรูปคุณลุงหนานมาที่ถ่ายไว้เลยสักรูป ก็ขอขอบพระคุณคุณลุงหนานมาไว้ ณ โอกาสนี้ด้วยครับ

สรุประยะเวลาการเดินทางมากราบนมัสการรอยพระพุทธบาทดอยหมด มี ๒ ทาง  คือ
๑. ท่านใดที่จะเดินเท้าเข้าไปจากวัดถ้ำถึงรอยพระพุทธบาทดอยหมด ใช้เวลาเดินทางไป-กลับ ประมาณ ๕ ชั่วโมง
๒. ท่านใดที่ตั้งใจขับรถจักรยานยนต์เข้าไปจอดที่เชิงดอยหมดแล้วค่อยเดินเท้าขึ้นดอยหมด ใช้เวลาเดินทางไป-กลับ ประมาณ ๓ ชั่วโมง
เดี๋ยวเราจะเดินเท้าเข้าไปเชิงดอยหมดกันเลยนะครับ ตามมาเลยครับ

วิวทิวทัศน์ระหว่างทางเดินไปดอยหมดครับ

ระหว่างเดินทางจะเจอเส้นทางแยกทำให้เรางงได้ ว่าจะไปทางไหนดี ไม่ต้องสงสัยนะครับ เดินตรงไปอย่างเดียวครับ

เดินมาเรื่อยๆ ก็จะผ่านสวนลำไยครับ ผมขอแนะนำเป็นการส่วนตัวนะครับ ว่าถ้าใครไม่กลัวว่ารถจักรยานยนต์จะหาย ก็ขับรถเข้ามาแทนการเดินเท้าเข้ามาก็ได้นะครับ เพราะผมเดินเท้าเข้ามายังไม่ถึงเชิงดอยหมด ก็เริ่มจะหมดแรงแล้วครับ

เดินมาเรื่อยๆ จะเจอทางแยกทำให้เรางงอีกแล้วครับ ว่าจะตรงหรือเลี้ยวซ้ายดี คือเอาเป็นว่า ไม่ว่าจะเจอทางแยกไหนๆ เราก็เดินตรงอย่างเดียวครับ

เดินผ่านสวนกล้วย ครับ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-25 02:20 , Processed in 0.054031 second(s), 16 queries .