แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 13265|ตอบ: 16
go

วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง อ.แม่แตง จ.เชียงใหม่ (พระธาตุไหปราร้ากระดูกเบื้องขวา , กระดูกอก) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง

ถ.โชตนา-ฝาง  ต.ขี้เหล็ก  อ.แม่แตง  จ.เชียงใหม่  

[พระธาตุไหปราร้ากระดูกเบื้องขวา , พระธาตุพระอุระ (กระดูกอก) , พระธาตุน้ำล้างพระพักตร์]

วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ตั้งอยู่ เลขที่ ๒๓ ถนนโชตนา-ฝาง ตำบลขี้เหล็ก อำเภอแม่แตง จังหวัดเชียงใหม่ กิโลเมตรที่ ๓๐ มีเนื้อที่เขตธรณีสงฆ์ เขตอภัยทานจำนวน ๒๕ ไร่ ตั้งเป็นวัดขึ้นถูกต้องตามกฎหมาย สังกัดคณะสงฆ์มหานิกาย พ.ศ.๒๔๐๐ และเมื่อพ.ศ.๒๕๑๙ ได้รับพระราชทานวิสุงคามสีมาครับ

การเดินทางไปวัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ดูข้อมูลแผนที่จากเว็บ google ได้ตามลิงค์นี้ครับ

https://www.google.com/maps/place/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%98%E0%B8%B2%E0%B8%95%E0%B8%B8%E0%B8%94%E0%B8%AD%E0%B8%A2%E0%B8%88%E0%B8%AD%E0%B8%A1%E0%B9%81%E0%B8%88%E0%B9%89%E0%B8%87/@19.050256,98.944577,17z/data=!3m1!4b1!4m2!3m1!1s0x30da16b8f4854223:0x1bc2666301e85026?hl=th

ซุ้มประตูทางเข้า/ออกด้านหน้า วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

เดี๋ยวเราเดินข้ามสะพานไปเลยนะครับ

บันไดนาคทางขึ้น/ลงด้านหน้า วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

บันไดนาคและสะพาน จัดสร้างโดย โครงการชลประทานแม่แตง ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ  

วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง สร้างโดยครูบาเจ้าศรีวิชัย เมื่อเดือนมกราคม พ.ศ.๒๔๗๑ ทั้งพระธาตุดอยจอมแจ้งและวิหาร สิ้นทุนทรัพย์ไป ๑,๓๓๕ รูปี วิหารหลังนี้ได้บูรณะเป็นครั้งที่ ๓ เมื่อวันที่ ๑๒ สิงหาคม พ.ศ.๒๕๓๘ สิ้นทุนทรัพย์ ๒๕๐,๐๐๐ บาท ครับ

พระพุทธรูปประธาน ประดิษฐานภายใน วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ  

พระพุทธอุตตมะโชติ (อุดมโชค) วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ประดิษฐานด้านข้าง วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย ครับ

ศาลา ๒๔๗๕ วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

ศาลา วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

พระพุทธรูปประจำวันเกิด วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

พระธาตุดอยจอมแจ้ง วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง พระบรมธาตุเจดีย์บรรจุพระธาตุไหปราร้ากระดูกเบื้องขวา พระธาตุพระอุระ (กระดูกอก) และพระธาตุน้ำล้างพระพักตร์ขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า และพระพุทธรูปศักดิ์สิทธิิ์ "พระเจ้าฝนแสนห่า" ครับ

ประวัติพระธาตุดอยจอมแจ้ง วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง

วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ตั้งขึ้นเมื่อใดไม่มีหลักฐานแน่ชัด ตามตำนานกล่าวไว้ว่า พระพุทธเจ้าพร้อมพระสาวกเสด็จมาโปรดเวไนยสัตว์ เสด็จลงมาตามลำน้ำแม่ระมิงค์จนถึงถ้ำหลวงเชียงดาว และเสด็จถึงบริเวณนี้เมื่อสว่างที่เขาแห่งหนึ่งในเขตอำเภอแม่แตง สถานที่นั้นจึงได้ชื่อว่า “จอมแจ้ง”

สมัยก่อนพระเจ้ามังรายมหาราช ได้อัญเชิญพระธาตุน้ำล้างหน้าของพระพุทธเจ้ามาประดิษฐาน (น้ำพระธาตุล้างหน้านี้ ไม่รู้เป็นส่วนไหนของพระบรมสารีริกธาตุ)

ต่อมา ครูบาเจ้าศรีวิชัย ได้พบพระธาตุไหปลาร้าด้านขวาในเจดีย์ทองคำ ถูกห่อหุ้มด้วยผอบทองและเงินอย่างละ ๓ ชั้น อยู่ในไหดิน มีของมีค่าต่างๆ มากมาย ได้สร้างองค์พระธาตุใหม่ครอบสูง ๙ วา นอกจากนี้ยังมีพระธาตุพระอุระ (กระดูกอก) และมีพระพุทธรูปทองคำอายุกว่า ๕๐๐ ปี ชื่อ “พระเจ้าฝนแสนห่า” อีกด้วย

เมื่อวันที่ ๑-๓๐ ธันวาคม พ.ศ.๒๔๗๐ ครูบาเจ้าศรีวิชัย ได้บูรณะองค์พระธาตุ โดยหุ้มองค์เดิมเอาไว้ โดยมีพระศรีวิชัย วัดแม่ขะจาน เป็นองค์ดำเนินการแทน และพ.ศ.๒๕๒๙ ทางวัดได้บูรณะพระบรมธาตุเจดีย์ใหม่อีกครั้ง โดยเปลี่ยนรูปแบบเดิมไปทั้งหมดจนเสร็จสมบูรณ์ ต่อมาพ.ศ.๒๕๓๖ ได้ยกยอดฉัตรสมโภช

จุดธูปเทียน ถวายดอกไม้ ลูกแก้วจักรพรรดิ เป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา และขอโมทนาบุญกับผู้สร้าง ผู้บูรณะ หรือผู้ที่เกี่ยวข้องในบุญกุศล ณ สถานที่แห่งนี้ทั้งหมดทั้งมวลตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคต และตั้งจิตอธิษฐานเพื่อให้ ณ สถานที่แห่งนี้เป็นที่ตั้งอยู่คู่กับพระพุทธศาสนาสืบต่อไปจน ๕๐๐๐ ปี ครับ สาธุ สาธุ

เดี๋ยวเรามากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง พร้อมกันนะครับ

(กล่าวนะโม ๓ จบ วันทามิ  ภันเต  เถสะเจติยัง  สัพพัง  อะปะราธัง  ขะมะถะ  เม  ภันเต  สามินา  อะนุโมทามิ ฯ ) (อธิษฐานตามจิตปรารถนา)

ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์เป็นที่พึ่ง ข้าพเจ้าขอกราบนอบน้อมบูชาพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ทรงเสียสละสั่งสมบารมีนับชาติมิถ้วน ตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ประกาศธรรมนำเวไนยสัตว์ออกจากสังสารวัฏ พร้อมกราบพระธรรม  และพระอริยสงฆ์ ขอตั้งสัจจะอธิษฐานด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ได้ถึงซึ่งพระนิพพาน แม้ต้องเกิดในทิพย์จุติใดๆ ขอเกิดภายใต้ร่มเงาพระพุทธศาสนา ได้พบสัตบุรุษผู้รู้ธรรมอันประเสริฐมีกรรมสัมพันธ์ที่ดี ได้เกิดท่ามกลางกัลยาณมิตร ห่างไกลจากพาล มีโอกาสฟังธรรมประพฤติธรรม จนเป็นปัจจัยให้เจริญด้วยสติและปัญญาญาณ ตามส่งชาตินี้และชาติต่อๆไป จนถึงพระนิพพานในกาลอันควรเทอญ กรรมใดๆที่ล่วงเกินต่อพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และสรรพสัตว์ทั้งหลายในอดีตชาติก็ตามปัจจุบันชาติก็ตาม กราบขออโหสิกรรมทั้งหมดทั้งสิ้น ขออุทิศกุศลผลบุญให้แต่ท่านผู้มีพระคุณ ญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวร ตลอดจนท่านที่ขวนขวายในกิจที่ชอบในการดำรงรักษาไว้ซึ่งประเทศชาติ  พระพุทธศาสนา และองค์พระมหากษัตริย์ทั้งที่เป็นมนุษย์และอมนุษย์ ขอให้ท่านทั้งหลายดังกล่าวนามมานั้นจงประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์และมีความสุขฯ ทั่วกันทุกท่านเทอญ

เจดีย์อินเขวนจำลอง วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

ศาลพระภูมิ  วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

วิหารจัตุรมุข วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

รูปปั้นหงส์คู่ ประดับบันไดทางขึ้น/ลงด้านข้าง วิหารจัตุรมุข วัดพระธาตุดอยจอมแจ้ง ครับ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-27 03:54 , Processed in 0.069831 second(s), 16 queries .