แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 15381|ตอบ: 13
go

วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ม.๑ ต.เชิงดอย อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่

Rank: 8Rank: 8

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 06:03 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย)

บ.แม่ดอกแดง  ม.๑  ต.เชิงดอย  อ.ดอยสะเก็ด  จ.เชียงใหม่

[พระบรมธาตุเจดีย์]

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 06:06 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ตั้งอยู่หมู่บ้านแม่ดอกแดง หมู่ที่ ๑ ตำบลเชิงดอย อำเภอดอยสะเก็ด จังหวัดเชียงใหม่

บันไดนาคทางขึ้น/ลง วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

ถนนทางขึ้นโดยรถยนต์ วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

ถึงวัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) แล้วค่ะ

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 06:13 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

บันไดนาคทางขึ้นไปวิหาร - พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

วิหาร วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

พระพุทธรูปประธาน และพระพุทธรูปต่างๆ ประดิษฐานภายใน วิหาร วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

รูปพระแม่กวนอิม มหาโพธิสัตว์ (อวโลกิเตศวร) ประดิษฐานด้านข้าง วิหาร วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 06:34 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

พระบรมธาตุเจดีย์ (พระธาตุศรีวิชัย) วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ตั้งอยู่หมู่บ้านแม่ดอกแดง หมู่ที่ ๑ ตำบลเชิงดอย อำเภอดอยสะเก็ด จังหวัดเชียงใหม่ วัดนี้เป็นวัดเก่าแก่ของชาวดอยสะเก็ด สร้างโดยเจ้าผู้ครองนครเชียงตุงองค์หนึ่ง ต่อมา พ.ศ.๒๔๗๔ ท่านครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย ซึ่งได้รับอาราธนามาช่วยบูรณะซ่อมแซม โดยเฉพาะการสร้างองค์พระบรมธาตุเจดีย์ใช้เวลาเพียง ๑๕ วัน เท่านั้นก็แล้วเสร็จ จึงให้ชื่อว่า “พระธาตุศรีวิชัย” ต่อมา ปี พ.ศ.๒๕๓๙ มีการบูรณะพระธาตุศรีวิชัยใหม่โดยพระครูบาสิงโต กิตติโสภโณ - พระใบฏีกามานพ ชินวโส (เจ้าอาวาส) ผู้อุปถัมภ์ในการบูรณะ คุณจังฮง บริษัทอาคารสินแมชชินเนอรี่ จำกัด

ประวัติพระธาตุศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย)

(แหล่งที่มา : ป้ายประวัติพระธาตุศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย))

ตามที่ผู้เฒ่าผู้แก่เล่าสืบๆ กันมามีอยู่ว่า มีเจ้านครเชียงตุงประเทศพม่าองค์หนึ่ง ด้ำการเสี่ยงทายโดยการปล่อยโคมลม (โคมลอย) ในงานพิธีสำคัญและท่านได้เขียนข่าวสารติดโคมลอย หากมีผู้ใดพบเห็นหรือเก็บโคมลอยได้ให้แจ้งข่าวไปถึงท่าน โดยท่านมีรางวัลให้ และท่านก็ให้ข้าทาสบริวารออกติดตามหาข่าวคราวการตกของโคมลอยด้วย จนกระทั่งได้ทราบข่าวจากชาวบ้านว่า โคมลอยได้ไปตกที่ภูเขาลูกหนึ่ง ซึ่งเป็นภูเขาที่ไม่ติดกับภูเขาลูกอื่นๆ บริวารของท่านได้นำข่าวไปแจ้งให้แก่ท่านเจ้าเมืองเชียงตุง พอท่านทราบข่าวได้พาข้าทาสบริวารมาก่อสร้างวัดและพระเจดีย์ขึ้นหนึ่งองค์ โดยได้นำพระธาตุและสิ่งของที่มีค่า พร้อมกับโคมลอยบรรจุในองค์พระเจดีย์

ต่อมาในยุคสมัยของพระเกจิอาจารย์ที่โด่งดังองค์หนึ่ง คือ พระครูบาเจ้าศรีวิชัย ซึ่งเป็นนักบุญแห่งล้านนาไทย (ต๋นบุญ) ท่านครูบาได้รับนิมนต์จากศรัทธาชาวบ้านแม่ดอกแดงในสมัยนั้น ได้ทำบุญก่อสร้างบูรณะพระเจดีย์ โดยสร้างพระเจดีย์ใหม่ครอบ (ก๋วม) องค์พระเจดีย์เก่าในปี พ.ศ.๒๔๗๔ พร้อมศิษยานุศิษย์ และศรัทธาญาติโยมทั่วทุกสารทิศมีทั้งชาวเขา และชาวพื้นเมืองที่มีความเลื่อมใสในพระปฏิปทาและการปฏิบัติดีปฏิบัติชอบของท่าน ต่างก็มานอนค้างอ้างแรมช่วยกันก่อสร้างพระเจดีย์ร่วมกับครูบาเจ้าศรีวิชัย เป็นจำนวนหลายร้อยคนเป็นเวลา ๑๕ วัน ช่วยกันอย่างขยันขันแข็งไม่เห็นแก่ความเหน็ดเหนื่อย

ในสมัยนั้นถนนขึ้นวัดยังไม่มี ต่างก็ช่วยกันขนอิฐขนปูนขนทราย ขนน้ำขึ้นดอยอย่างเต็มอกเต็มใจ ตามที่ผู้เฒ่าผู้แก่เล่าให้ฟังว่า ท่านครูบาเจ้าศรีวิชัยเป็นพระที่เอาจริงเอาจังต่อหน้าที่ เพียงแต่ชี้แนะให้ศรัทธาชาวบ้านทำ ศรัทธาชาวบ้านก็แย่งกันทำ เพื่อต้องการบุญจากท่าน โดยท่านจะเป็นผู้นำและท่านได้บอกกล่าวศรัทธาว่า ถ้าถึงวันเดือน ๘ เหนือ แรม ๘ ค่ำ (วันอัฐมีบูชา) ให้ทำพิธีสรงน้ำพระธาตุและให้ชื่อพระธาตุว่า พระธาตุศรีวิชัย ทุกๆ ปี พอถึงวันเดือน ๘ เหนือ แรม ๘ ค่ำ ศรัทธาชาวบ้านก็จะทำบุญสรงน้ำพระธาตุศรีวิชัยสืบทอดกันมาจนกระทั่งปัจจุบันนี้

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 06:41 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

เดี๋ยวเรามากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) พร้อมกันเลยนะคะ

นะโม ตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (ว่า ๓ จบ)   
         วันทามิ เจติยัง สัพพัง สัพพัฏฐาเนสุ ปะติฏฐิตา สะรีระธาตุโย เกศาธาตุโย อะระหันตา ธาตุโย เจติยัง คันทะกุฏิง จะตุละสี ติสสะหัสเส ธัมมักขันเธ สัพเพสัง ปาทะเจติยัง อะหังวันทามิ ธาตุโย อะหังวันทามิ ทุระโส อะหังวันทามิ สัพพะทา อะหังวันทามิ สิระสาฯ

ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ เป็นที่พึ่ง ข้าพเจ้าขอกราบนอบน้อมบูชาพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ทรงเสียสละสั่งสมบารมีนับชาติมิถ้วน ตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ประกาศธรรมนำเวไนยสัตว์ออกจากสังสารวัฏ พร้อมกราบพระธรรม และพระอริยสงฆ์ ขอตั้งสัจจะอธิษฐานด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ได้ถึงซึ่งพระนิพพาน แม้ต้องเกิดในทิพย์จุติใดๆ ขอเกิดภายใต้ร่มเงาพระพุทธศาสนา ได้พบสัตบุรุษผู้รู้ธรรมอันประเสริฐ มีกรรมสัมพันธ์ที่ดี ได้เกิดท่ามกลางกัลยาณมิตร ห่างไกลจากพาล มีโอกาสฟังธรรมประพฤติธรรม จนเป็นปัจจัยให้เจริญด้วยสติและปัญญาญาณ ตามส่งชาตินี้และชาติต่อๆ ไป จนถึงพระนิพพานในกาลอันควรเทอญ กรรมใดๆ ที่ล่วงเกินต่อพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และสรรพสัตว์ทั้งหลายในอดีตชาติก็ตามปัจจุบันชาติก็ตาม กราบขออโหสิกรรมทั้งหมดทั้งสิ้น ขออุทิศกุศลผลบุญให้แด่ท่านผู้มีพระคุณ ญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวร ตลอดจนท่านที่ขวนขวายในกิจที่ชอบในการดำรงรักษาไว้ซึ่งประเทศชาติ พระพุทธศาสนา และองค์พระมหากษัตริย์ทั้งที่เป็นมนุษย์และอมนุษย์ ขอให้ท่านทั้งหลายดังกล่าวนามมานั้น จงประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์ และมีความสุขฯ ทั่วกันทุกท่านเทอญ

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 06:43 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

กู่อัฐิครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) หลังจากท่านครูบาเจ้าศรีวิชัยมรณภาพแล้ว ทางวัดก็ได้รับส่วนแบ่งอัฐิธาตุส่วนนิ้วมือของครูบาเจ้าศรีวิชัย แล้วนำมาบรรจุไว้ในพระเจดีย์องค์เล็ก (กู่อัฐิครูบาเจ้าศรีวิชัย) ค่ะ

อนุสาวรีย์ครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

คำนมัสการพระครูบาเจ้าศรีวิชัย

นะโมตัสสะ ภะคะวะโต อะระหะโต สัมมาสัมพุทธัสสะ (ว่า ๓ จบ)     

อะยังวุจจะติ  สิริวิชะยะ จะนะจะมะหาเถโร  อุตตะมัง  สีลัง  นะระเทเวหิ ปูชิโต  โสระโห  ปัจจะยาทิมะหิ มหาลาภา  ภะวันตุเม  อะหัง  วันทามิ  สัพพะทา  อะหัง  วันทามิ สิระสา  อะหัง  วันทามิ สัพพะโส  สาธุ  สาธุ สาธุ  อะนุโมทามิ

คำแปล

ดังข้าพเจ้าจะกล่าวต่อไปนี้ พระมหาเถระเจ้ารูปใด

ผู้มีนามว่าศรีวิชัย ผู้มีศีลอันอุดม

ผู้อันนรชน และเหล่าทวยเทพทั้งหลายบูชาแล้ว

ผู้ยิ่งใหญ่ตลอดกาลทั้งปวงด้วยการนอบน้อมนั้นเป็นปัจจัย

ขอลาภอันใหญ่จงบังเกิดมีแก่ข้าพเจ้า

ข้าพเจ้าขออภิวาทซึ่งพระเถระเจ้ารูปนั้นตลอดกาลทั้งปวง

ข้าพเจ้าขออภิวาทซึ่งพระเถระเจ้ารูปนั้นด้วยเศียรเกล้า

ข้าพเจ้าขออภิวาทซึ่งพระเถระเจ้ารูปนั้นโดยประการทั้งปวง

ดีละ ดีละ ข้าพเจ้าขออนุโมทนา

(เสร็จแล้วตั้งจิตระลึกถึงพระครูบาเจ้าศรีวิชัยแล้วอธิษฐานตามกุศลเจตนา)

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 06:45 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

ซุ้มพระพุทธรูป วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

ซุ้มรูปพระแม่ธรณีบีบมวยผม วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

กู่อัฐิพระครูรัตนปัญญาญาณ (แปง อินทวโส) วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ชาตะ ๒๔๖๕ มาตะ ๒๕๑๘ ค่ะ

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 07:01 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

ศาลาปฏิบัติธรรมของครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ภายในประดิษฐานรูปเหมือนครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย ทำการวางศิลาฤกษ์ในปี พ.ศ.๒๕๔๕ ค่ะ

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 07:06 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

รูปพระแม่กวนอิม มหาโพธิสัตว์ (อวโลกิเตศวร) ประดิษฐานบริเวณด้านหน้า ศาลาปฏิบัติธรรมของครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

บทสรรเสริญพระคุณพระแม่กวนอิม มหาโพธิสัตว์ (พระอวโลกิเตศวร)

นำโมไต๋ซื่อ  ไต๋ปุย  กิ๋วโค่ว  กิวหลั่ง  กวงไต๋เล่งก้ำ  กวงสี่อิม  ผู่สัก (กราบ) ๓ จบ
          นำโมฮู๊ก  นำโมหวบ  นำโมเจ็ง  นำโมกิ้วโค่ว  กิวหลั่ง  กวงสี่อิมผู่สัก  ทั่งจี้โต  โอม  เกียล้อฮวดโต  เกียออฮวดโต  ล้อเกียฮวดโต  ล้อเกียฮวดโต ซำผ่อออ  เทียงล้อซิ้ง  ตี่ล้อซิ้ง  นั้งลี่หลั่ง หลั่งลี่ซิง  เจ๊กเฉียก  ใจเอียงห่วยอุ่ยติ๊ง  นำมอมอ  ออป่อเยี้ย  ปอหล่อบิ๊ก (กราบ)

pimnuttapa โพสต์เมื่อ 2009-3-25 07:11 |แสดงโพสต์ทั้งหมด

ถ้ำพุทธอธิษฐาน วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

พระพุทธรูป ประดิษฐานภายใน ถ้ำพุทธอธิษฐาน วัดพระธาตุดอยกู่ (ศรีวิชัย) ค่ะ

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-3-28 20:05 , Processed in 0.352084 second(s), 16 queries .