แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 8514|ตอบ: 11
go

วัดพันหลัง ต.สำราญราษฏร์ อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

วัดพันหลัง

ต.สำราญราษฏร์  อ.ดอยสะเก็ด  จ.เชียงใหม่

[พระบรมธาตุเจดีย์]

การเดินทางไปวัดพันหลัง ดูข้อมูลแผนที่จากเว็บ google ได้ตามลิงค์นี้ค่ะ

https://www.google.com/maps/place/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%9E%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B1%E0%B8%87/@18.804398,99.101055,17z/data=!3m1!4b1!4m2!3m1!1s0x30da2675f8185697:0xe07f62fb3f48f2e1?hl=th

ประตูทางเข้า/ออก วัดพันหลัง ค่ะ  

บรรยากาศภายใน วัดพันหลัง ค่ะ

วิหาร วัดพันหลัง ค่ะ

พระพุทธรูปประธาน ประดิษฐานภายใน วิหาร วัดพันหลัง ค่ะ

พระบรมธาตุเจดีย์ - อุโบสถ วัดพันหลัง ประดิษฐานด้านหลัง วิหาร ค่ะ   

อุโบสถ วัดพันหลัง ค่ะ

พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพันหลัง บรรจุพระบรมสารีริกธาตุขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าค่ะ

ประวัติพระบรมธาตุเจดีย์ วัดพันหลัง

การสร้างการบูรณะวัดแห่งนี้โดยครูบาเจ้าศรีวิชัย นักบุญแห่งล้านนาไทย นับว่าเป็นความอุตสาหพยายามของท่านจริงๆ เพราะในเวลาต่อมาใกล้วาระสุดท้ายแห่งสังขาร ท่านก็ป่วยด้วยริดสีดวงทวาร เป็นรูทะลุถึง ๓ รู มีน้ำเหลืองไหลซึมตลอดเวลา จนทำให้ท่านผอมจนเหลือแต่หนังหุ้มกระดูกหมดเรี่ยวแรง

ท่านได้เคยพูดถึงโรคภัยไข้เจ็บว่า “เราเป็นโรคกรรมแต่อดีตมาตามทัน คือเมื่ออดีตชาติเราก็เคยเป็นพระได้ถือไม้เท้าปลายแหลม ๓ ง่าม ได้ไปแทงใส่ก้นกบตัวหนึ่งเข้า กบได้รับเวทนาจึงเป็นเวรแก่กัน วทนาตัวของเราเดี๋ยวนี้คงไม่ต่างกับอะไรกันกับกบตัวนั้น ถึงอย่างไรเราก็ปลงตกแล้วไม่ให้เป็นเวรเป็นภัยแก่กันอีกต่อไป เราหวังใกล้สิ้นภพสิ้นชาติ ขอให้เป็นพระโปรดโลกองค์หนึ่งในวันข้างหน้า เราจะละสังขารไปในเดือนนี้แล้ว ขอให้ท่านทั้งหลายจงดูความวิปริตบนท้องฟ้าไว้เป็นสัญญาณเถิด….”

ครั้นถึงวันอังคารที่ ๒๑ กุมภาพันธ์ ๒๔๘๑ นักบุญแห่งล้านนาไทยองค์นี้ ก็ได้จากโลกนี้ไปอย่างสงบ ณ วัดบ้านปาง อ.ลี้ จ.ลำพูน ขณะที่มีอายุได้ ๖๐ ปีเศษ โดยมีท้องฟ้าคลาคล่ำไปด้วยเมฆหมอก เหมือนจะบอกเหตุแห่งความเศร้าโศกเสียใจไปด้วยกันฉะนั้น

แต่ก่อนที่ท่านจะจากโลกนี้ไป ท่านอยากจะฟังพุทธโอวาทเป็นครั้งสุดท้าย ท่านจึงขอให้พระภิกษุสามเณรทั้งหลายเทศน์พระธรรม ๔ ผูก อันมี ธรรมมังคละสูตร ธรรมโลกวุฒิ ธรรมบารมี และธรรมจักร เป็นต้น

ขณะที่ท่านข่มโรคาพาธสงบจิตฟังพระธรรมเทศนาอยู่นั้น ท่านมักจะถามด้วยเสียงแหบแห้งแทบจะไม่ได้ยินว่า ถึงเวลา ๑๒ โมงหรือยัง ถามเช่นนี้เป็นระยะๆ นานๆ ครั้งจะได้ยินเสียงถอนหายใจและสะอึก อันเป็นการข่มทุกขเวทนาอันแรงกล้าที่บีบคั้นตัวท่าน

พอท่านถามอีกครั้ง ได้รับคำตอบว่าใกล้เที่ยงเที่ยงคืนแล้ว ท่านครูบาเจ้าจึงโบกมือให้หยุดอ่านธรรมเทศนาผูกที่ ๔ ลงแล้วท่านได้สำรวมจิตตั้งมั่นในฌานสมาบัติ ร่างของท่านก็ได้นิ่งไม่ไหวติง มีแต่ลมหายใจเข้าออกอย่างแผ่วเบา และขาดห้วงเป็นระยะๆ ผลสุดท้ายลมปราณของท่านก็ขาดสิ้นไปในที่สุดค่ะ

พระพุทธรูปปางมารวิชัย ประดิษฐานภายใน ซุ้มจระนำทั้งสี่ทิศ องค์พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพันหลัง ค่ะ

เดี๋ยวเรามากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ วัดพันหลัง พร้อมกันเลยนะคะ

(กล่าวนะโม ๓ จบ) วันทามิ  เจติยัง  สัพพัง  สัพพัฏฐาเนสุ  ปะติฏฐิตา  สะรีระธาตุโย  เกศาธาตุโย  อะระหันตา  ธาตุโย  เจติยัง  คันทะกุฏิง  จะตุละสี  ติสสะหิสเส  ธัมมักขันเธ  สัพเพสัง  ปาทะเจติยัง  อะหังวันทามิ  ธาตุโย  วันทามิทุระโส  อะหังวันทามิ สัพพะทา  อะหัง  วันทามิ  สิระสา ฯ

ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์เป็นที่พึ่ง ข้าพเจ้าขอกราบนอบน้อม บูชาพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ผู้ทรงเสียสละสั่งสมบารมีนับชาติมิถ้วน ตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณ ประกาศธรรมนำเวไนยสัตว์ออกจากสังสารวัฏ พร้อมกราบพระธรรม  และพระอริยสงฆ์ ขอตั้งสัจจะอธิษฐานด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ได้ถึงซึ่งพระนิพพานแม้ต้องเกิดในทิพย์จุติใดๆ ขอเกิดภายใต้ร่มเงาพระพุทธศาสนา ได้พบสัตบุรุษผู้รู้ธรรมอันประเสริฐมีกรรมสัมพันธ์ที่ดี ได้เกิดท่ามกลางกัลยาณมิตร ห่างไกลจากพาล มีโอกาสฟังธรรมประพฤติธรรม จนเป็นปัจจัยให้เจริญด้วยสติและปัญญาญาณ ตามส่งชาตินี้และชาติต่อๆไป จนถึงพระนิพพานในกาลอันควรเทอญ กรรมใดๆที่ล่วงเกินต่อพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และสรรพสัตว์ทั้งหลายในอดีตชาติก็ตามปัจจุบันชาติก็ตาม กราบขออโหสิกรรมทั้งหมดทั้งสิ้น ขออุทิศกุศลผลบุญให้แต่ท่านผู้มีพระคุณ ญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวร ตลอดจนท่านที่ขวนขวายในกิจที่ชอบในการดำรงรักษาไว้ซึ่งประเทศชาติ  พระพุทธศาสนา และองค์พระมหากษัตริย์ทั้งที่เป็นมนุษย์และอมนุษย์ ขอให้ท่านทั้งหลายดังกล่าวนามมานั้นจงประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์และมีความสุขฯ ทั่วกันทุกท่านเทอญ

วิหารครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพันหลัง ตอนกำลังดำเนินการก่อสร้างค่ะ

อนุสาวรีย์ครูบาเจ้าศรีวิชัย วัดพันหลัง ค่ะ

คำไหว้ครูบาเจ้าศรีวิชัย
(กล่าวนะโม ๓ จบ) อะยังวุจจะติ สิริวิชะยะจะนะ จะ มหาเถโร อุตตะมัง สีลัง นะระเทเวหิ ปูชิโต โสระโห ปัจจะยาทิมหิ มหาลาภา ภะวันตุเม อะหัง วันทามิ สัพพะทา อะหัง วันทามิ สิระสา อะหัง วันทามิ สัพพะโส สาธุ สาธุ สาธุ อนุโมทามิ

กุฏิสงฆ์ วัดพันหลัง ค่ะ

หอระฆัง วัดพันหลัง ค่ะ

ต้นโพธิ์ วัดพันหลัง ค่ะ

ศาล วัดพันหลัง ค่ะ

การเดินทางมากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ วัดพันหลัง ก็ขอจบการเดินทางเพียงเท่านี้นะคะ สวัสดีค่ะ   

ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญอย่างสูงสำหรับข้อมูลจาก :
        •  วัดพันหลัง อ.ดอยสะเก็ด จ.เชียงใหม่  
        •  
พระชัยวัฒน์ อชิโต สำนักงานธัมมวิโมกข์ วัดท่าซุง จ.อุทัยธานี. (๒๕๔๙, ๑ มกราคม). ตามรอยพระพุทธบาท ฉบับรวมเล่ม ๑ (พิมพ์ครั้งที่ ๑). กรุงเทพฯ: เยลโล่การพิมพ์, หน้า ๔๑๔-๔๑๕.

•  และทุกท่านที่มีส่วนร่วมในการท่องเที่ยวทำบุญครั้งนี้

หมายเหตุ  
ถ้าหากข้าพเจ้าพบข้อผิดพลาดจากภาพที่ลงบอร์ดไปเรียบร้อยแล้วว่าไม่ตรงกับข้อมูลที่ถูกต้องในภายหลัง หรือพบว่าสถานที่นั้นมีโบราณวัตถุ โบราณสถาน ฯลฯ ที่สำคัญแต่ยังไม่ได้นำมาลงบอร์ด ข้าพเจ้าขออนุญาตนำภาพหรือข้อมูลที่เป็นประโยชน์ต่อสถานที่นั้นนำมาลงบอร์ดเพิ่มเติมในภายหลัง เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระศาสนาสืบต่อไป และขออภัยในความบกพร่องต่างๆ ในฐานะปุถุชนที่ย่อมทำผิดและถูกสลับกันไป หวังว่าสมาชิกและท่านผู้อ่านทุกท่านจะให้อภัยในความบกพร่องทั้งปวงแก่ข้าพเจ้าด้วย

ถ้าหากสมาชิกท่านใดมีข้อมูลเพิ่มเติมเกี่ยวกับวัดพระธาตุหรือรอยพระพุทธบาทที่ลงบอร์ดนี้เรียบร้อยแล้ว สามารถโพสข้อมูลเพิ่มเติมนั้นต่อจากบอร์ดข้างล่างนี้ได้เลย เพื่อประโยชน์สูงสุดในการเผยแผ่พระพุทธศาสนาสืบต่อไป ขอขอบพระคุณและโมทนาบุญเป็นอย่างสูงสำหรับธรรมทาน

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-26 22:53 , Processed in 0.055502 second(s), 16 queries .