แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 10628|ตอบ: 15
go

วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ม.๑๑ ต.บ้านหลวง อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก)

ม.๑๑  ต.บ้านหลวง  อ.จอมทอง  จ.เชียงใหม่

[พระบรมธาตุเจดีย์]

วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ตั้งอยู่หมู่ที่ ๑๑ ต.บ้านหลวง อ.จอมทอง จ.เชียงใหม่ ครับ

การเดินทางไปวัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ใช้เส้นทางทางหลวงหมาเลข ๑๐๐๙ (เส้นทางสู่ดอยอินทนนท์) แต่ยังไม่ถึงดอยอินทนนท์ ทางเข้าวัดอยู่ทางด้านซ้าย จะมีป้ายบอกว่า “วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก)”  ให้เลี้ยวซ้ายเข้าไป และขับรถตรงไปเรื่อยๆ ระยะทาง ๔ กิโลเมตร ก็จะถึงวัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

เมื่อเราขับรถตรงมาเรื่อยๆ จะเห็นถนนด้านขวา มีป้ายบอกว่า “วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก)” ให้ขับรถเลี้ยวขวา และขับรถตรงไปเรื่อยๆ ระยะทาง ๑.๔๖ กิโลเมตร ก็จะถึงวัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

ระหว่างทางขับรถมา เราจะเห็นพระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ประดิษฐานอยู่บนดอยสูง ด้านขวาของถนน แสดงว่าใกล้จะถึงวัดแล้วครับ  

ซุ้มประตูถนนทางขึ้น/ลง วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ขับรถขึ้นไปบนดอยประมาณ ๑ กิโลเมตร ก็จะถึงวัดครับ

ถึงวัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) แล้วครับ เดี๋ยวเราเข้าไปในวัดกันเลยครับ

รูปปั้นสิงห์ ประดับประตูทางเข้า/ออก วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

ศาลา วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

ศาลาการเปรียญ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

ประวัติวัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก)

วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) สร้างขึ้นเมื่อหนึ่งพันกว่าปีมาแล้ว สมัยนั้นเจ้าเมืองละโว้เมืองละเวง (ปัจจุบันคือเมืองลพบุรี) ได้ย้ายมาตั้งบ้านเมืองที่เวียงฮ้อ (ปัจจุบันเรียกว่า บ้านกู่ฮ้อ) พระยาอ่างกะระต๊ะเป็นผู้สร้างกับพระยารารี พระยารารีมีลูก ๑๒ คน พี่คนโตชื่อว่า ชิตชัย คนที่ ๒ ชื่อ ชัยชิต คนสุดท้องชื่อว่า ชัยยงศักดิ์ เป็นผู้ชายทั้ง ๓ คน ส่วนพระยาอ่างกะระต๊ะนั้นมีลูก ๑ คน ชื่อว่า นางคำก๋อง ได้ร่วมกันสร้างวัด พระธาตุเจดีย์ และ พระพุทธรูปหน้าตักกว้าง ๒๗ ศอก มีบันไดนาคทางขึ้น/ลง อยู่ด้านทิศตะวันออกของบ้านกู่ฮ้องในปัจจุบันนี้

ส่วนบ้านเมืองกลางนั้น ชื่อเดิมว่าบ้านเวียงกลาง เป็นเมืองของพระยารารี หมายความว่า คนมาจากที่อื่นไม่ให้แวะให้ผ่านไปเพราะในสมัยนั้นคนไม่ดีมีมาก บ้านอื่นมาจึงไม่ให้แวะพัก เพราะจะได้รับความเดือดร้อนและมีดอยที่ล่องลงมาทางทิศตะวันออกนั้นเรียกว่า ดอยกะโหก ความหมายสมัยนั้นคือพระยาอ่างกะระต๊ะไปหาเนื้อในป่าไปพบใส่กวางตัวเป็นทองคำจึงพยายามให้คนตามจับเอาเป็นไม่ให้ฆ่าตาย หากว่าออกจากเล้ามาของผู้ใดลดหายจักมีโทษ พอดีกวางตัวนั้นออกมาทางพระยาอ่าง พระยาอ่างก็ตามไป

พอถึงถ้ำกวางก็เข้าไปในถ้ำ พระยาอ่างก็ตามเข้าถ้ำ กวางตัวนั้นก็กลายเป็นยักษ์ พระยาอ่างก็ขอชีวิตไว้ว่าหากจะกินข้าก็จะได้กินแค่ข้าผู้เดียว จึงบอกกับยักษ์ว่า หากปล่อยข้าไปก็จะให้ลูกน้องสร้างศาลาและจะเอาคนมาให้กิน ๗ วัน ๑ คน พระยาอ่างจึงเอานักโทษให้กิน ๗ วัน ๑ คน ทำศาลามีกลอนข้างนอก เอาคนใส่แล้วถ้าไม่ครบ ๗ วัน ยักษ์ที่ดอยอินทนนท์ก็จะเอาคนไปไม่ได้ พอถึงเวลายักษ์ก็ลงมาไขประตูเอานักโทษไปกิน เวลาผ่านไปเนิ่นนาน นักโทษก็หมด ต่อมาจึงเอาชาวบ้านไปให้ยักษ์กิน จึงทำให้ชาวบ้านหนีไปอยู่ที่อื่น พระยาอ่างจึงเอาลูกสาวที่ชื่อว่าก๋องคำนั้นเอาไปไว้ในก๋อง ยักษ์ก็เลยกินไม่ได้ ต่อมาจึงชื่อว่าดอยกงโล๊กจนทุกปัจจุบันนี้

ต่อมามีการก่อสร้างบูรณปฏิสังขรณ์วัดขึ้นมาใหม่เมื่อพ.ศ.๒๕๒๖ เดือนกุมภาพันธ์ โดยมีพระสาม ฐานวโรเป็นผู้เริ่มสร้างขึ้น โดยหาเงินที่ใช้การสร้างก็มาจากความศรัทธาของคนในหมู่บ้านและพุทธศาสนิกชนที่ไปทำบุญที่วัดก็ช่วยกันบริจาค

พิธีสรงน้ำพระบรมธาตุ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ชาวบ้านจะสรงน้ำพระบรมธาตุตามปกติระหว่างเวลาพระบรมธาตุเข้าพรรษา คือวันเดือน ๗ เพ็ญ (เดือน ๙ เหนือ) ไปจนถึงเดือน ๓ เพ็ญ (เดือน ๕ เหนือ) เป็นเวลาประมาณ ๙ เดือน จะไม่มีการสรงน้ำพระบรมธาตุและจะไม่มีการอัญเชิญเสด็จไปในที่ใดๆ เมื่อพระบรมธาตุออกพรรษาแล้ว คือ ตั้งแต่ ๓ เดือนเพ็ญไปจนถึงเดือน ๗ เพ็ญ ซึ่งเป็นฤดูร้อน จะมีการสรงน้ำพระบรมธาตุทุกวันพระเดือนดับและเดือนเพ็ญ และในโอกาสที่สำคัญทางพระพุทธศาสนา น้ำที่ใช้สรงพระบรมธาตุเป็นน้ำที่สะอาดเจือด้วยของหอมตามแต่ศรัทธา

เดี๋ยวเรามากราบนมัสการพระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) พร้อมกันเลยนะครับ

(กล่าวนะโม ๓ จบ) วันทามิ  เจติยัง  สัพพัง  สัพพัฏฐาเนสุ  ปะติฏฐิตา  สะรีระธาตุโย  เกศาธาตุโย  อะระหันตา  ธาตุโย  เจติยัง  คันทะกุฏิง  จะตุละสี  ติสสะหิสเส  ธัมมักขันเธ  สัพเพสัง  ปาทะเจติยัง  อะหังวันทามิ  ธาตุโย  วันทามิทุระโส  อะหังวันทามิ สัพพะทา  อะหัง  วันทามิ  สิระสา ฯ

ข้าพเจ้าขอถึงซึ่งพระพุทธ พระธรรม และพระอริยสงฆ์ เป็นที่พึ่ง ข้าพเจ้าขอกราบนอบน้อมบูชาพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าผู้ทรงเสียสละสั่งสมบารมีนับชาติมิถ้วน ตรัสรู้พระอนุตตรสัมมาสัมโพธิญาณประกาศธรรมนำเวไนยสัตว์ออกจากสังสารวัฏ พร้อมกราบพระธรรม  และพระอริยสงฆ์ ขอตั้งสัจจะอธิษฐานด้วยอานิสงส์ผลแห่งบุญนี้ จงเป็นปัจจัยให้ได้ถึงซึ่งพระนิพพาน แม้ต้องเกิดในทิพย์จุติใดๆ ขอเกิดภายใต้ร่มเงาพระพุทธศาสนา ได้พบสัตบุรุษผู้รู้ธรรมอันประเสริฐมีกรรมสัมพันธ์ที่ดี ได้เกิดท่ามกลางกัลยาณมิตร ห่างไกลจากพาล มีโอกาสฟังธรรมประพฤติธรรม จนเป็นปัจจัยให้เจริญด้วยสติและปัญญาญาณตามส่งชาตินี้และชาติต่อๆไป จนถึงพระนิพพานในกาลอันควรเทอญ กรรมใดๆ ที่ล่วงเกินต่อพระพุทธ พระธรรม พระอริยสงฆ์ และสรรพสัตว์ทั้งหลายในอดีตชาติก็ตามปัจจุบันชาติก็ตามกราบขออโหสิกรรมทั้งหมดทั้งสิ้น ขออุทิศกุศลผลบุญให้แด่ท่านผู้มีพระคุณ ญาติพี่น้อง เจ้ากรรมนายเวร ตลอดจนท่านที่ขวนขวายในกิจที่ชอบในการดำรงรักษาไว้ซึ่งประเทศชาติ  พระพุทธศาสนา และองค์พระมหากษัตริย์ทั้งที่เป็นมนุษย์และอมนุษย์ ขอให้ท่านทั้งหลายดังกล่าวนามมานั้นจงประสบแต่ความดี ปราศจากความทุกข์และมีความสุขฯ ทั่วกันทุกท่านเทอญ

พระพุทธรูปปางห้ามสมุทร ประดิษฐานภายใน ซุ้มจระนำทั้งสี่ทิศ องค์พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

พระพุทธรูปต่างๆ ประดิษฐานด้านหน้า องค์พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ   

พระพุทธรูป ประดิษฐานภายใน ตู้กระจก บนกำแพงแก้ว องค์พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

รูปปั้นพญานาค บันไดนาคทางขึ้น/ลง พระบรมธาตุเจดีย์ วัดพระธาตุดอยพระเจ้า (ดอยกะโหลก) ครับ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-23 16:44 , Processed in 0.127611 second(s), 16 queries .