แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 3764|ตอบ: 8
go

ฝันของผมภาค 1 [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ผมเกิดมาก็ไม่เคยได้พบหลวงพ่อเคยแต่ได้ยิน แต่ก็มารู้ทีหลังว่า ย่า และแม่เคยมาวัดท่าซุง มาเป่ายันต์เกราะเพชร และตอนที่แม่ท้องผมอยู่ก็มาเป่าด้วยแม่เล่าว่า ตอนผมเกิดใหม่ ๆ ที่ด้านหลังมีใบโพธิ์สีแดงอยู่กลางหลังพอโตมาก็ค่อยๆ  คลายไป ผมก็ไม่รู้เรื่องอะไรหรอก ตอนเด็ก ๆ ก็รู้แต่ว่าชอบอ่านหนังสือธรรมะ ชอบสวดมนต์ และรู้จักกับคำว่า พุทโธและนิพพานตั้งแต่เด็ก ๆ แต่ก็ไม่เ้ข้าใจว่า อะไรคือนิพพาน รู้แต่ว่าเวลาทำบุญก็อธิษฐานขอพระนิพพานในอนาคตกาลทุกครั้งไป จนเมื่อเวลามาถึงก็มาพบเจอหลวงพ่อโดยไม่ตั้งใจ จากเวปพลังจิตและก็ได้ร่วมกิจกรรมของวัดแบบค่อยเป็นค่อยไป จนกระทั่ง วันหนึ่งหลวงพ่อมาเข้าฝัน ผมฝันว่าอยู่ในห้องเรียนห้องหนึ่งเรียนร่วมกับพระรูปหนึ่ง รูปร่าง ท้วม ๆ คล้าย ๆกับหลวงพ่ออนันต์เจ้าอาวาสองปัจจุบัน ในฝัน หลวงพ่อพระฤาษีท่านอยู่ข้างหน้ากระดานดำ เอามือจับกันไว้ข้างหลังเอ่ยภาษาบาลีบางอย่างออกมาเป็นคำถามไปที่พระรูปที่เรียนกับผมพระรูปนั้นก้มหน้านิ่ง มีเหงื่อตกเป็นเม็ดเต็มใบหน้าสีหน้ามีความกลัวอย่างเห็นได้ชัด หลวงพ่อฤาษีก็ตวาดว่า ทำไมถึงตอบไม่ได้บวชเรียนมาก็นานแล้วนะ แล้วก็หันมาถามผมว่า แล้วเอ็งล่ะในฝันผมไม่เข้าใจว่า คำถามบาลีหมายถึงอะไร แต่ผมตอบไปว่า ผมไม่รู้ครับแต่ผมเชื่อในหลวง ในหลวงเชื่อหลวงพ่อ ผมก็เชื่อหลวงพ่อด้วยหลวงพ่อก็หัวเราะเสียงดังมาก แล้วหลวงพ่อก็ถามผมว่าที่เมื่องมนุษย์เขา่ว่าเกี่ยวกับข้าว่าไงมั่ง ผมก็บอกหลวงพ่อว่าเขาหาว่าหลวงพ่อโกหก แต่ผมเชื่อหลวงพ่อครับ หลวงพ่อก็หัวเราะอีกแล้วก็บอกกับผมว่า "เออ เอ็งน่ะมันใกล้แล้ว" ผมจำได้แม่นเลยแต่ใกล้ของหลวงพ่อนี่ก็ไม่รู้ว่าจะอีกสักกี่กัปกี่กัลย์แต่ผมก็ดีใจนะที่อย่างน้อยก็ได้ฝันเห็นหลวงพ่อ แล้วต่อมาก็ฝันอีก ฝันว่าเดินตามหลวงพ่อไปตามทางสักแห่งหนึ่ง แล้วอยู่ดีดีผมก็วิ่งนำหลวงพ่อไปไปถึงท่าน้ำ ก็มีทุ่น มีทางลงไปเป็นบันใดยาว ๆ ผมก็เดินลงไป ปรากฏว่าบันใดมันโย้ไปโย้มาได้ ทำให้ผมเกือบเสียหลักตกน้ำแต่ผมก็เดินผ่านไปได้ด้วยดี แล้วที่แม่น้ำก็มีเรือลำหนึ่ง มีคนเต็มลำเรือผมก็ลงไปนั่งหัวเรือเลย เพราะมีที่เว้นไว้ให้ 2 ที่ พอผมลงไปเรือก็ทำท่าจะจมน้ำ มันค่อยๆ  จมจนปริ่มน้ำพอดีแล้วหลวงพ่อก็ลงมานั่งข้างหลังผม แล้วก็บอกผมว่า ไม่เป็นไรหลอกลูกแล้วเรือก็วิ่งออกไปได้ โดยที่เรือกลับลอยอยู่เหนือน้ำผมก็ตื่นมาพร้อมกับความแปลกใจในความฝันแต่ด้วยคำตอบในใจที่รับได้คือรู้สึกว่า ต่อไปนี้ผมจะทำอะไรก็ตามชีวิตผมจะมีหลวงพ่อคอยประคับประคองอยู่ข้างหลังตลอดเวลานับเป็นพระกรุณาธิคุณของหลวงพ่อเป็นอย่างยิ่ง

สาธุ...สาธุ....สาธุ  
ท่านกล่าวดีแล้ว

สาธุโมทนาด้วยคะ

สาธุ สาธุ

โมทนาครับ

อนุโมทนานะครับ

เคยฝันเห็นหลวงพ่อเหมือนกันค่ะ ฝันว่าแม่กำลังเดินไปในทางที่ผิด ไปในสถานที่ๆ มีอันตราย ห้ามแล้วแม่ก็ไม่ฟัง สักพักก็เห็นหลวงพ่อท่านมากับลุงยกทรง ท่านบอกว่าเดี๋ยวพ่อช่วยเอง ตอนนั้นแม่กำลังเดินไปในที่ๆ เป็นหลุมเป็นบ่อใหญ่ๆ และมีมือเหมือนมือผีโผล่มาดึงแม่เกือบตกลงไปในบ่อ แต่หลวงพ่อท่านมาช่วยไว้ทันจ้ะ
พี่แอน

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-2 23:00 , Processed in 0.053311 second(s), 14 queries .