แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2708|ตอบ: 2
go

(บทความหลวงพ่อ) "ปฏิปทาในหลวงของเรา" [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

แก้ไขล่าสุด putthapaun เมื่อ 2010-8-20 22:56  

[size=180%]
[size=180%]

[size=180%]ปฏิปทาในหลวงของเรา

หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ วัดท่าซุง)
หนังสือ ธรรมปฏิบัติ เล่ม ๑๐ หน้า ๑๙-๒๑

พระเจ้าอยู่หัวมีอะไรดีอยู่ ๓ อย่าง ของให้บรรดาท่านพุทธบริษัทนำไปใช้ด้วยนะ

พระองค์ไม่เคยตำหนิใครเลยนะ บุคคลที่ประกาศเป็นศัตรูต่อพระองค์ ท่านไม่เคยตำหนิ มีแต่ชม ท่านพูดในด้านของความดีเท่านั้น อันนี้ลองแล้วนะ

แล้ว ประการที่ ๒ ไม่ เคยสนใจคำนินทาและสรรเสริญ

มีคราวหนึ่งเขาลือกันว่าฉันเป็นพระนักการเมือง เอาของไปแจกคนยากจน คำลือไปถึงท่าน ท่านบอกว่า เขาลือว่าอย่างนี้ครับ แต่ผมแก้ไปแล้วครับ ก็เลยบอกว่า ความจริงไม่น่าแก้ ดี ท่านถามว่า ดีอย่างไร เขาลือว่าเป็นพระการเมืองก็ทำงานเต็มเมือง ทำงานเต็มตำบล ก็เป็นพระตำบล ทำงานเต็มอำเภอก็เป็นพระอำเภอ ถ้าทำงานเต็มเมืองก็เป็นพระการเมือง ก็หมดเรื่องไป

ท่านก็เลย ถามว่า หลวงพ่อมีความรู้สึกอย่างไร ก็เลยถวายพระพรไปว่า อาตมามีความรู้สึกว่า [size=130%]ช่างมัน คำว่าช่างมันที่ใครนินทาหรือสรรเสริญไม่แปลก

[size=100%]ที่พระ พุทธเจ้าตรัสว่า [size=100%]นินทา ปสังสา เป็นธรรมดาของโลก เธอทั้งหลายจงอย่างสนใจทั้งคำนินทาและสรรเสริญ คนเขารักเราเขาก็สรรเสริญเกินดี เขาเกลียดเราเขานินทาเราก็ชั่วเกินความจริง พระพุทธเจ้าท่านบอกว่า เราจะไม่ดีเพราะการนินทาและสรรเสริญ

ถ้าหากว่าเราเป็นคนเลว เขาสรรเสริญว่าดีขนาดไหนมันก็ไม่ดีตาม เราชั่วเขาสรรเสริญว่าดีก็ไม่ดีตาม ก็รวมความว่าคำนินทาและสรรเสริญไม่มีความหมาย ไม่สนใจ

ก็เลยย้อนถามพระองค์ว่า พระองค์มีความรู้สึกอย่างไรในเมื่อเขานินทาและสรรเสริญ ท่านตอบว่า[size=130%] ผมเรื่อยๆ ครับ หมายความว่า ทำจิตเป็นสุข ก็ช่างมันเหมือนกันแหละ

ทีนี้ท่านก็เล่าเรื่องคนที่นินทาท่าน มีเรื่องหนึ่ง ท่านเล่าให้ฟังว่า ท่านบอกว่าผมเองก็ถูกนินทาเหมือนกัน เขานินทามาหลายเรื่อง มาเรื่อง สุดท้าย เขาลือกันว่าผมฆ่าพ่อตา ก็เลยถามท่านว่า เรื่องราวมันเป็นยังไง ก็เลยบอกว่า พ่อตาผมป่วยเป็นไข้ เขาลือว่าผมเอาเหล้ากรอกปากพ่อตาแล้วก็พาวิ่ง ถามพระองค์มีความรู้สึกอย่างไร ท่านบอกเรื่อยๆครับ เป็นเรื่องธรรมดา

อันนี้อยากให้ญาติโยมพุทธบริษัทเอาไปใช้ด้วย นะ

แล้วก็อีกเรื่องหนึ่ง ที่มีความสำคัญ คือ มานะทิฏฐิ การถือตัวถือตน

ท่านบอกว่า ตัวนี้เป็นกิเลสที่มีความหยาบมากเลย เลวมาก ท่านไม่ใช้เลย เห็นไหมเวลาไปไหนท่านนั่งพับเพียบคุยตามทุ่งตามท่า ทำได้ทุกอย่าง

อันนี้ขอบรรดาท่านพุทธบริษัท ฝากไว้นะ.

พิมพ์โดย มิ้ม

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-7 00:46 , Processed in 0.083661 second(s), 14 queries .