แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 3856|ตอบ: 6
go

ขอเชิญร่วมบุญในการก่อสร้างพระบรมธาตุเจดีย์ วัดตลุกป่าตาล ต.โป่งแดง อ.เมือง จ.ตาก [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

หลังจากที่ผมได้สร้างพระเกศแก้วจุฬามณีที่วัดปางขนุนจนเกือบแล้วเสร็จแล้ว ซึ่งขณะนี้ยังเหลืองานอีกไม่มาก และจะเริ่มทำการฉลองในวันที่  6 เมษายน 2552 ที่ใกล้จะถึงนี้  แต่ไม่นานก็ได้มีพระภิกษุสงฆ์รูปหนึ่งท่านได้มาบอกถึงความจำนงว่าท่านอยากจะสร้างพระเจดีย์ขึ้นสักองค์ เพื่อไว้เป็นที่กราบสักการะของชาวจังหวัดตากและจังหวัดใกล้เคียง ด้วยเหตุที่ว่าพื้นที่แถวนั้นไม่มีพระเจดีย์เลย เมื่อผมได้รับทราบก็กล่าวตอบกับท่านไปว่า ผมยินดีที่จะขอเป็นผู้ดำเนินการก่อสร้างให้ ท่านดีใจมาก แต่ติดที่ว่าท่านไม่มีปัจจัยมากมายขนาดที่จะสร้างได้ แต่ท่านได้เล่าให้ผมฟังว่า ครั้งหนึ่งในพรรษาต้น ๆ ประมาณ สิบกว่าปีที่ผ่านมา  ที่ท่านบวชเข้ามา ได้มีพระธุดงค์ องค์หนึ่งได้เดินธุดงค์ผ่านมาที่วัดท่านและได้เข้ามาขออาศัยพักร้อนเพียงชั่วประเดี๋ยวเดียว และพระธุดงค์องค์นั้นได้กล่าวกับท่านว่า ต่อไปข้างหน้า พื้นที่แห่งนี้จะมีเจดีย์องค์ใหญ่ และจะมีผู้คนเข้ามาบำเพ็ญบุญบารมีกันมาก จะมีคนเข้ามาก่อสร้างองค์พระเจดีย์นี้เอง
          ขอให้ท่านได้ใช้ชื่อว่า พระบรมธาตุเจดีย์ศรีเมืองชัย  ท่านไม่ต้องตกใจเรื่องการก่อสร้าง จะมีผู้ใจบุญมาสรรสร้างเองโดยจะมาเป็นหมู่คณะ ร่วมกันสร้างจนกระทั่งแล้วเสร็จ  ท่านเล่าให้ผมฟังแล้วรู้สึกปีติมากครับ ด้วยความปลื้มปีติ จึงได้รับปากท่านและเริ่มลงมือทำการก่อสร้างตั้งแต่ปลายปีที่ผ่านมา จนบัดนี้ก็ได้มีความคืบหน้าไปบ้างพอสมควร
          ด้วยเหตุนี้เองผมจึงใคร่ประกาศข่าวบุญใหญ่นี้ให้เพื่อน ๆ พี่ ๆ น้อง ๆ ชาวเว็ปแดนนิพพาน ได้มีส่วนร่วมในการสร้างพระบรมธาตุเจดีย์แห่งนี้ ไม่ว่าจะเป็นการประกาศข่าว หรือร่วมกันบริจาคทรัพย์ จัดผ้าป่า หรืออย่างไรก็แล้วแต่กำลังบุญบารมี เพื่อระดมทุนในการก่อสร้างพระบรมธาตุเจดีย์แห่งนี้ให้สำเร็จลุล่วงไป จะได้เป็นปูชนียวัตถุ ให้อนุชนรุ่นหลังได้เข้ามากราบไหว้บูชาระลึกถึงพระคุณขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้า เพื่อเป็นการสืบสานพระพุทธศาสนาให้เจริญรุ่งเรืองสืบต่อไปในอนาคต
          ผมจึงนำภาพการก่อสร้างมาให้ท่านและเพื่อน ๆสมาชิกได้ชมการดำเนินการก่อสร้างครับ

เป็นภาพโมเดลที่ผมได้จำลองขึ้นนำไปถวายแล้ว

[localimg=362,252]2[/localimg]

นี่ก็อีกภาพครับ

[localimg=360,258]3[/localimg]    [localimg=398,256]4[/localimg]  

พื้นที่ที่จะทำการก่อสร้าง  ที่มองเห็นเป็นแผ่นพื้นสำเร็จนั้นมีความลึกลงไปจากพื้นดินประมาณ 2.50 เมตร เรียกว่า "ตาพระธาตุ"

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

โมทนากับคุณ Thamma02 สองอีกแล้วนะครับ {:4_108:} ตั้งแต่ครั้งพระเกศแก้วจุฬามณี ก็ได้โมทนารอบนึงแล้ว โมทนาด้วยในครั้งนี้อีกครั้งครับ อิอิ

**ว่าแต่คุณ Thamma02 หายไปไหนมาหรอครับ แล้วพระเกศแก้วจุฬามณีตอนนี้ถึงไหนแล้วหรอครับ เอาภาพมาให้ชมอีกนะครับ {:4_114:}

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

โมทนาด้วยขอรับ ขอให้สมหวังดังตั้งใจทุกประการนะขอรับ

ขออนุโมทนาครับผม

ขออนุโมทนาครับ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

อนุโมทนาบุญด้วยครับ

ขออนุโมทนาบุญด้วยค่ะ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-13 06:23 , Processed in 0.069857 second(s), 16 queries .