แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2836|ตอบ: 2
go

ขอถามเรื่องศีลข้อสี่ นิดนึงครับ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ขอสมมติเหตุการณ์นะครับ
    ถ้าเราพูดขู่เด็กว่าห้ามออกจากบ้านตอนกลางคืนออกมาจะเจอผีปีศาจ ก็ว่ากันไป เพื่อกันเด็กไปเที่ยวเล่นตอนกลางคืนเพราะผู้ใหญ่กลัวอันตรายจะเกิดกับเด็กเป็นต้น อย่างนี้ ผู้ใหญ่ จะผิดศีลข้อ 4 หรือปล่าวครับ ขอรบกวนชี้แนะด้วยครับ ซึ่งเราก็ไม่ได้มีเจตนาจะแกล้งหรือขู่เด็กเป็นอย่างใดเลย

พอดีฟังหลวงพ่อที่สอนเรื่องศีล ในการฝึกมโนมยิทธิ ข้อนี้ ที่พูดเพราะกลัวอันตราย หลวงพ่อว่าเป็นการเลี่ยงด้วยความเมตตาต่อเด็กไม่ให้มีอันตราย ท่านไม่ถือว่าผิด แต่ท่านก็ไม่เน้นว่าถูก คิดว่าคงให้ทำเฉพาะกาลมากกว่า ให้เราไม่กังวล บางครั้งต้องทำเช่นนี้  ถ้าไม่เกิดโทษใช้ได้ แต่ท่านก็ไม่สนับสนุนให้เราทำทุกเรื่อง ถ้าเราบอกเหตุผลตรงๆได้ก็ควรบอกนะคะ

ขอบพระคุณครับ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-3 04:27 , Processed in 0.067358 second(s), 14 queries .