แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2844|ตอบ: 1
go

ขอเชิญร่วมบริจาคเงินสร้างกุฎิถวายแม่ชีวัดกาลพัฒนาราม (วัดหนองเข้) จ.ชุมพร [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

วันนี้ตรีมีบุญใหญ่มาให้เพื่อนๆ พี่ ๆ ร่วมกันทำนะคะ

ตรีก็เป็นคนหนึ่งที่เคยไปบวชชีพราหมณ์และรู้สึกอยากมีโอกาสสร้างกุฏิให้กับคนอื่นได้มาอยู่อาศัยเช่นกัน
และวัดนี้เป็นวัดที่ค่อนข้างดังในจังหวัดชุมพร
แต่ด้วยความที่เจ้าอาวาสท่านเป็นคนสมถะไม่มีการเรี่ยไรเงิน
ทำให้การสร้างเป็นไปได้ช้ามาก ๆ ค่ะ
ตรีอยากเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือ

เป็นการทำบุญร่วมสร้างกุฎิสำหรับแม่ชีและผู้ที่มาบวชชีพราหมณ์รวมไปจนถึงการบริจาคเครื่องอุปโภคบริโภคที่วัดกาลพัฒนาราม (วัดหนองเข้) ต.นาชะอัง อ.เมืองจ.ชุมพร
ซึ่งตอนนี้ก็มีแม่ชีหลายท่านที่มาบวชอยู่ที่วัดนี้นะคะ
แต่ต้องนอนรวมกับแม่ชีท่านอื่น
และบางครั้งไม่สะดวกในการทำกิจ
หลวงปู่ก็เลยมีความประสงค์ที่จะสร้างกุฎิสำหรับแม่ชีขึ้นค่ะ

หลวงปู่ตั้งใจจะสร้างเป็นห้องแถว3 ห้อง
แต่ตอนนี้เสร็จไปแล้ว
1 ห้อง
เหลือ
2 ห้องค่ะ
ท่านจะสร้างตั้งแต่ต้นปี
แต่ด้วยความที่ท่านไม่ได้เรี่ยไรเงิน
คือ ใครต้องการบริจาคก็บริจาคกันมาสะสมกันไปเรื่อย ๆยังไม่มีกำหนดจะเสร็จเลยค่ะ

ตรีก็เลยขอเป็นสะพานบุญให้หลวงปู่
ในการบริจาคเงินช่วยสร้างกุฏินะคะ

อานิสงส์การสร้างกุฏิถวายพระภิกษุสามเณร แม่ชี

ส่งผลให้ไม่ว่าจะเกิดภพชาติใดมีบ้านเรือนเป็นของตนเอง ไม่ต้องไปเช่าบ้านอยู่หรือเร่ร่อนพเนจรมีความร่มเย็นเป็นสุข เหมือนดังกุฏิที่เราได้สร้างถวายย่อม คุ้มแดดคุ้มฝนเป็นที่พำนักพักพิงให้แก่ภิกษุทั้งหลายและยังส่งอานิสงส์ใหญ่ให้แก่ญาติที่เสียชีวิตไปแล้วหรือแม้ตนเองเมื่อจากโลกนี้ไปก็จะมีวิมานทิพย์เสวยสุขในภูมินั้นๆ

แก้กรรมให้กับผู้ที่ไม่มีที่อยู่เป็นของตนเอง ระเหเร่ร่อน ต้องเช่าเขาอยู่ เช่าเขาทำมาหากินบางครั้งก็ถูกเขาไล่ที่บ้าง ขึ้นค่าเช่าบ้าง หรือพวกที่โดนเขาโกงบ้าน โกงที่อยู่ที่ทำมาหากิน

สำหรับผู้ที่สนใจสามารถโอนเงินได้ที่

บัญชีธนาคารกรุงศรีอยุธยา
สาขาชุมพร

ชื่อบัญชี
อนุตตรีย์
เบญจโศภิษฐ์

เลขที่บัญชี 0691435465

หรือโทรสอบถามได้ที่ 087-1193542 (อนุตตรีย์)

ตรีก็เคยเป็นคนหนึ่งที่บวชชีพราหมณ์และได้ทราบถึงรายละเอียดเบื้องลึกหลาย ๆ อย่างของการบวชชี  แต่บางครั้งแม่ชีก็ดำรงชีวิตได้ค่อนข้างลำบากเช่นกันในพุทธศาสนา  ด้วยเนื่องจากผู้คนส่วนใหญ่นิยมถวายปัจจัยต่าง ๆ สิ่งของต่าง ๆ แด่พระภิกษุหรือสามเณร แต่ไม่ค่อยมีใครถวายให้กับแม่ชี  เพราะมองว่าไม่ได้บุญมากเหมือนกับถวายของให้พระภิกษุ  ซึ่งในความคิดของตรีแล้ว  ตรีอยากเป็นส่วนหนึ่งในการช่วยเหลือแม่ชีค่ะ  อยากถวายปัจจัย  เครื่องอุปโภคบริโภคให้กับแม่ชีเหมือนกัน  เพราะท่านก็ทำหน้าที่ของตนเอง  โดยการสืบทอดอายุของพระพุทธศาสนาเหมือนกัน  

ตรีอยากเป็นส่วนหนึ่งในสังคมที่สามารถช่วยเหลือแม่ชีได้  และตรีก็จะนำเงินที่รวบรวมได้ไปถวายให้กับหลวงปู่เจ้าอาวาสวัดค่ะ

วัดกาลพัฒนารามตั้งอยู่ที่ 139 ต.นาชะอัง อ.เมือง จ.ชุมพร เป็นวัดในสายมหานิกายนะคะ

และตอนนี้ก็มีแม่ชีไปบวชที่วัดนี้เยอะเหมือนกันค่ะ  แต่ท่านต้องนอนเบียดกันในกุฎิเดียว  ซึ่งตรีคิดว่าอาจจะไม่สะดวกสำหรับท่านค่ะ  และด้วยความประสงค์ที่หลวงปู่เจ้าอาวาสได้ตั้งไว้  ตรีก็เลยอยากเป็นส่วนหนึ่งที่จะทำให้ความประสงค์นั้นเป็นจริงขึ้นมาค่ะ

มีการสอนให้พุทธศาสนิกชนร่วมกันทำวัตรเช้า-ทำวัตรเย็น  และสอนฝึกนั่งสมาธิด้วยค่ะสำหรับบุคคลธรรมดาทั่วไป  และโอกาสหน้าตรีจะมาลงรูปให้ดูกันนะคะ

เวลาไปที่วัดแล้วเห็นคนอื่น ๆ เค้ามีโอกาสได้สร้างกุฎิถวายพระ  และเราก็ได้อาศัยกุฎิเหล่านั้นทำให้ได้อยู่ได้อาศัยได้  ก็เลยอยากมีสักครั้งที่มีโอกาสในการสร้าง  แต่ให้ตรีสร้างคนเดียวก็คงจะไม่ไหวค่ะ  เพราะในการสร้างแต่ละครั้งใช้เงินค่อนข้างเยอะ  ขนาดหลวงพ่อเจ้าอาวาสท่านมีความประสงค์จะสร้างตั้งแต่ต้นปี  แต่ตอนนี้เสร็จไปได้แค่ห้องเดียวเองค่ะ  และไม่มีกำหนดจะเสร็จด้วยนะคะว่าเมื่อไหร่  เพราะท่านบอกว่า "ท่านไม่ได้เรี่ยไรเงินบริจาคจากญาติโยมค่ะ"  ตรีก็เลยอยากมาบอกบุญให้หลาย ๆ คนที่อยากมีส่วนร่วมช่วยกันบริจาคนะคะ  ตรีอยากให้บุญนี้เป็นบุญใหญ่สำหรับทุก ๆ คนค่ะ

ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านนะคะ

Rank: 1

สาธุ ขอบารมีพระพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระปัจเจกพุทธเจ้าทุกๆพระองค์ พระธรรม พระอริยสงฆ์ทั้งหลาย มีครูบาอาจารย์ทั้งหลายสืบๆกันมา มีหลวงปู่ปาน หลวงพ่อฤาษีลิงดำ สมเด็จพระพุฒาจารย์โต พรหมรังสี หลวงพ่อวิรัช หลวงพ่ออนัน และเทวดา พรหม ตลอดจนพระโพธิสัตว์ทุกๆพระองค์ ได้โปรดดลบันดาลให้ความปารถนาของคุณตรีจงประสบความสำเร็จทุกประการเทอญ.

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-16 21:39 , Processed in 0.105662 second(s), 14 queries .