แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 4528|ตอบ: 18
go

ขอเชิญร่วมทำบุญสร้างพระไตรปิฎกและตู้พระไตรปิฎก [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ขอกราบเรียนเชิญสาธุชนผู้ใจบุญได้ร่วมกันเป็นเจ้าภาพ สร้างหนังสือพระไตรปิฎกและอรรถกถาแปลภาษาไทย
ฉบับมหามกุฏราชวิทยาลัย พร้อมตู้ประไตรปิฎก

ณวัดจันทร์ตะวันออก
ต.ในเมือง
อ.เมือง
จ.พิษณุโลก

-

หนังสือพระไตรปิฎกและอรรถกถาแปลภาษาไทย
1 ชุด มี ทั้งหมด
91 เล่ม
จำนวน
25,000
บาท

-
ตู้พระไตรปิฎกไม้สักปิดทอง
ราคา
13,000
บาท

-
ค่าขนส่ง
ราคา
3,000
บาท

รวมทั้งสิ้น
41,000
บาท

จึงได้บอกบุญมายังสาธุชนผู้ใจบุญที่ประสงค์ร่วมกันถวายปัจจัยจัดสร้างหนังสือพระไตรปิฏกพร้อมตู้พระไตรปิฎก
โดยบริจาคเท่าที่กำลังศรัทธา

ได้ที่ชื่อบัญชี
นายยุทธชัย
ปิ่นสถาพร

เลขที่บัญชี
959-2-05538-1 ออมทรัพย์

ธนาคารกสิกรไทย
สาขาถนนบรมไตรโลกนารถ
(ติดต่อสอบถามโดยตรงได้ที นายยุทธชัย
ปิ่นสถาพร
085-5429537 )

ปิดรับบริจาค
31 ธ.ค.54
สำหรับเงินบริจาคในส่วนที่ขาด กระผมก็จะเติมให้เต็มจำนวน
ในส่วนที่บริจาคเกินจำนวน
กระผมก็จะนำเอาไปถวายวัด

โดยถวาย ณวัดจันทร์ตะวันออก ภายในเดือน
มกราคม 2555

อานิสงส์สร้างพระไตรปิฎก
......ดังมีใจความว่าองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเสด็จประทับอยู่ในเชตวันมหาวิหารณ กรุงสาวัตถี
ในเวลานั้นพระสารีบุตรเถระเจ้ามีความประสงค์ว่าจักทูลถามพระพุทธเจ้าให้ทรงแสดงธรรมประกาศอานิสงส์สร้างพระไตรปิฎก ให้ทราบทั่วถึงกันแก่พุทธบริษัทพระเถระเจ้าก็เข้าเฝ้าทูลถาม
แก่พระผู้มีพระภาคเจ้าว่าข้าแต่พระองค์ผู้เจริญ ถ้าชนทั้งหลายให้พุทธศาสนายืนยาวถึง๕ พันวัสสา จะมีอานิสงส์เป็นประการใด พระพุทธเจ้าข้า
........ พระพุทธเจ้าทรงตรัสว่า ดูกรท่านสารีบุตรถ้าชนทั้งหลายมีจิตรศรัทธาเลื่อมใสเช่นนั้นแล้ว
เมื่อตายไปแล้วก็จักรได้เสวยราชสมบัติเป็นพระเจ้าจักรพรรดิราชถึง๘ หมื่น ๔ พันกัลป์ ใช่แต่เท่านั้น
เมื่อเคลื่อนจากความเป็นพระเจ้าจักรพรรดิแล้ว ก็จะได้เป็นพระราชามีอนุภาพอีก ๙ อสงไขย
ต่อ จากนั้นก็ได้เสวยสมบัติในตระกูลต่าง ๆ เป็นลำดับไปคือตระกูลพราหมณ์มหาศาล ตระกูลเศรษฐีคฤหบดี และเป็นภูมิเทวดาอากาศเทวดา อย่างละ ๙อสงไขย

ต่อแต่นั้นก็จะได้เสวยในสวรรค์ทั้ง ๖ ชั้น เป็นลำดับไปชั้นละ ๘อสงไขย
เมื่อจุติจากชั้นเทวโลกแล้ว มาถือกำเนิดเกิดเป็นมนุษย์ก็จะมีร่างกายบริสุทธิ์ผุดผ่องเป็นที่รักใคร่แก่คนทั้งหลายที่ได้พบเห็นทั้งน้ำใจก็บริสุทธิ์
สุจริตปราศจากบาปธรรมอกุศลทั้งปวงและเป็นผู้มีปัญญาเฉลียวฉลาดรอบรู้ทั้งทางโลกและทางธรรม

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย direk35 เมื่อ 2011-12-19 08:58

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย direk35 เมื่อ 2011-12-19 08:52

เมื่อเช้านี้ (19 ธ.ค.54)  ร่วมทำบุญสร้างหนังสือพระไตรปิฎกกับตู้พระไตรปิฎก จำนวนเงิน 300 บาท ร่วมโมทนาบุญด้วยกันนะครับ ทุกๆท่านเลย...._/l\_

วันที่22/12/2554เวลา13.43น.ได้ร่วมทำบุญเป็นจำนวน100บาทหักค่าธรรมเนียม20บาทและขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านด้วยครับที่ได้ร่วมบุญครั้งนี้สาธุๆๆ

ยอดรับบริจาคจัดสร้างหนังสือพระไตรปิฎกพร้อมตู้ถวายวัด ณ วันที่  26 ธ.ค. 54  มียอดประมาณ   26,100 บาท

28 ธันวาคม 2554 เวลาประมาณ 13.00 ได้ร่วมทำบุญ เป็นจำนวนเงิน 100 บาท
และขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่ได้ร่วมทำบุญครั่งนี้

ยอดรับบริจาคจัดสร้างหนังสือพระไตรปิฎกพร้อมตู้ถวายวัด ณ วันที่  29 ธ.ค. 54  มียอดประมาณ29,851 บาทครับ

ร่วมบุญไปแล้วค่ะ 200 บาท ตอน 6 โมง 17 นาที เช้านี้ค่ะ
นิพพานะ ปัจจะโย โหตุ _/l\_

แสดงความคิดเห็น

direk35  โมทนาสาธุบุญด้วยครับ น้องเจี๊ยบ สาธุๆ _/l\_  โพสต์เมื่อ 2012-1-5 13:04

ตอบกระทู้ TUMDEE ตั้งกระทู้

อนุโมทนาค่ะน้องติ๊ก

ตอบกระทู้ murata_19 ตั้งกระทู้

อนุโมทนาค่ะ murata_19

ตอบกระทู้ direk35 ตั้งกระทู้

อนุโมทนาค่ะพี่ได๋จัง ( หล่อโฮกๆ )

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-13 21:19 , Processed in 0.057743 second(s), 15 queries .