แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 1534|ตอบ: 0
go

ฝึกมโนมยิทธิทายผิด [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย putthapaun เมื่อ 2011-12-4 22:27

ฝึกมโนมยิทธิทายผิด

จากนิตยสารธัมมวิโมกข์ ฉบับที่ ๓๑๖ เดือนกรกฎาคม ๒๕๕๐
หน้า ๙๘ - ๑๐๐, หลวงพ่อตอบคำถาม

ผู้ถาม : กราบหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง ลูกมีปัญหาเรื่องการฝึกมโนมยิทธิ คือครั้งแรกที่ลูกมาฝึกปรากฏว่าดีมาก แต่นานเข้ายิ่งแย่ลงทุกที ลูกลองทายโน่นทายนี่ แต่ทายไม่ถูกสักที ไม่รู้ว่าจะต้องทำอารมณ์อย่างไร กลัวอุปาทานเข้าแทรก หลวงพ่อช่วยชี้แนะด้วยเถิดเจ้าค่ะ

หลวงพ่อ: ก็ไม่มีอะไร ก็เก่งนะ เป็นหมอดูได้ เอ..เมื่อคราวแข่งขันซีเกมส์ดูบ้างหรือเปล่า เอายังงี้ ทำให้มันได้จริงๆ สินะ!

ประการแรก ฌานโลกีย์ อย่าให้ศีลบกพร่อง เรื่องศีลนี่สำคัญมาก

ประการที่สอง เวลาที่เราจะใช้ดูเขาหรือใช้กำลัง มโนมยิทธิ ต้องระงับนิวรณ์ ๕ ประการ อย่าให้กวนใจ นิวรณ์ ๕ ประการ คือ
๑) จิตรักในรูปสวย เสียงเพราะ กลิ่นหอม รสอร่อย สัมผัสระหว่างเพศ
๒) อารมณ์ไม่พอใจ
๓) ความง่วง
๔) จิตฟุ้งซ่าน
๕) สงสัย

ถ้าเวลานั้นสามารถระงับนิวรณ์ได้ อุปาทานก็ไม่มี และสมาธิจะมีการทรงตัว แล้วก็ต้องใช้ปัญญา ก่อนจะทำทั้งหมดใช้ปัญญาพิจารณาร่างกายเสียก่อน ถือว่าร่างกายมันเต็มไปด้วยความทุกข์ โลกนี้เป็นทุกข์หาทุกข์ให้พบ แล้วก็ไปดูเทวโลก พรหมโลก เป็นทุกข์ เราไม่ต้องการ เราต้องการนิพพาน ทำอารมณ์ให้ทรงตัว เมื่ออารมณ์ทรงตัวดีแล้วก็ไม่มีอะไรยาก ไม่มีอะไรมาก เวลานั้นก็ยกใจไปพบพระพุทธเจ้า ถามท่านโดยตรง

การรู้ทั้งหมดอย่ารู้เอง รู้เองนี่ผิดได้ ถ้าถามพระพุทธเจ้าไม่ผิด

แต่ก็ต้องระมัดระวังนะ การไปหาพระพุทธเจ้า ถ้าเราตัดอุปาทานหรือตัดนิวรณ์ไม่ลด แทนที่จะไปพบพระพุทธเจ้าองค์จริงๆ กลับไปพบมารแทนพระพุทธเจ้า นี่สำคัญ นี่ฉันโดนเข้ามาแล้ว เมื่อ ๒ - ๓ เดือนที่แล้วมา วันนั้นมันป่วยไม่ค่อยสบาย ก็นอนภาวนาไปเรื่อยๆ รักษากำลังใจจวนถึงเวลารับแขกเคยถามท่านทุกวันว่า วันนี้คนมากี่คน มีใครบ้าง มีกำลังบุญพิเศษจำต้องพูดเรื่องนั้น จะต้องเป็นพระสูตรหรืออะไรก็ได้ ให้ตรงกับกำลังบุญที่เขาทำมา

วันนั้นก็จับพลัดจับผลูไม่ได้พิจารณาร่างกายเสียก่อน ขึ้นไปก่อนพบพระพุทธเจ้าใสแจ๋ว สว่างมาก ก็ถามพระพุทธเจ้าท่านว่า "วันนี้คนมาหลายคนไหม?" ท่านก็บอกมาหลายคน และใครบ้างที่มีกำลังใจสูงเป็นพิเศษ บอกลักษณะเสร็จ บอกเสื้อผ้า เครื่องนุ่งห่มเสร็จ ผิดหมดร้อยเปอร์เซ็นต์

วันรุ่งขึ้นก่อนจะขึ้นไปรับแขก ก็ไปหาพระพุทธเจ้า วันนี้ทำใจสบาย นึกในใจว่าพระพุทธเจ้าไม่เคยบอกอะไรผิด เมื่อวานทำไมบอกผิด วันนั้นขึ้นไปหาท่านใหม่ ถามท่านบอกว่า "เมื่อวานทำไมที่บอกถึงผิดหมด?"
ท่านบอก "เมื่อวานคุณไม่ได้ถามฉันนี่"
ถามว่า "ถามใคร?"
ท่านบอก "หันหลังไปดูสิ"
เห็นพระพุทธเจ้าเป็นองค์ใสแจ๋วสว่างกว่าและก็ค่อยๆ หายไปทีละหน่อยๆ เหลือแค่เขี้ยว ๒ เขี้ยว
เขี้ยวลอยหายไปในอากาศ ตัวหายไป ท่านบอก " คุณทำใจแบบนั้น มารเข้าแทรก"

ผู้ถาม : โอ... ขนาดหลวงพ่อยังเอาเลยหรือครับ?

หลวงพ่อ : ขนาดนี้ก็เอา คือจับพลัดจับผลูเกินไปไงล่ะ รวบรัดเกินไป ท่านบอกอย่ารวบรัด แต่ความจริงถ้าถามท่านนะ ไม่ผิด คนมากี่คน ท่านจะบอกครบ และเรื่องทำบุญมากน้อยไม่เคยถาม ถามว่าคนที่มาน่ะ ใครเป็นนักบุญที่เด่น และจำเป็นต้องพูดเรื่องนั้น ถ้ามีความจำเป็นท่านจะบอก วันนี้ใช้พระสูตรนั้น พระสูตรนี้ และธรรมะบทนั้นบทนี้นะ ท่านบอกไปก่อน ท่านบอกรูปร่าง ลักษณะและการแต่งตัวเสร็จ

http://www.dannipparn.com/thread-712-1-1.html
Putthapaun: เพื่อให้หลายท่านลองไปตรวจกำลังใจของตนดูค่ะ ขอขอบคุณ Webmaster และพี่นุ๊กค่ะ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-3 05:29 , Processed in 0.055560 second(s), 14 queries .