แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 1942|ตอบ: 6
go

ขอเรียนเชิญทุกท่านร่วมทำบุญสร้างศาลาการเปรียญ ฯลฯ ณ สำนักสงฆ์ป่าพนาวัน (ดอนปู่ตา) [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ขอเรียนเชิญทุกท่าน ร่วมทำบุญสร้างศาลาการเปรียญ และพระประธาน ฯลฯ
ณ สำนักสงฆ์ป่าพนาวัน (ดอนปู่ตา) หมู่ 10 บ้านหนองคู ตำบลป่าสังข์
อำเภอจตุรพักตรพิมาน จังหวัดร้อยเอ็ด 45180

ภาพถ่ายศาลาการเปรียญ ณ สำนักสงฆ์ป่าพนาวัน (ดอนปู่ตา) ซึ่งอยู่ในระหว่างการบูรณะซ่อมแซม..ค่ะ

ภาพถ่ายปูชนียวัตถุ ภายในสำนักสงฆ์ป่าพนาวัน (ดอนปู่ตา) ... ค่ะ

ภาพถ่ายถาวรวัตถุ และบรรยากาศ ภายในสำนักสงฆ์ป่าพนาวัน (ดอนปู่ตา) ... ค่ะ

สำนักสงฆ์ป่าพนาวัน (ดอนปู่ตา) ได้เริ่มก่อตั้งมานานหลายสิบปีแล้ว แต่ในอดีตหลายปีที่ผ่านมาไม่มี เจ้าอาวาสและพระภิกษุสงฆ์ที่อยู่

ประจำถาวร มีแต่เพียงพระภิกษุที่ท่านธุดงค์มาพักจำพรรษาอยู่ชั่วคราวเท่านั้น จึงทำให้สำนักสงฆ์แห่งนี้ร้างเพราะไม่มีผู้ดูแลรักษาและทำให้ถาวรวัตถุ

ที่สำคัญ เช่น ศาลาการเปรียญ (ซึ่งยังไม่มีพระประธานประดิษฐาน) โรงครัว และกุฏิเล็กๆ ที่มีอยู่ไม่กี่หลัง มีสภาพชำรุดทรุดโทรมอย่างมาก

แต่หลังจากที่ พระณรงค์ฤทธิ์ ญาณธโร ท่านได้เข้ามาพักจำพรรษาเมื่อไม่กี่ปีที่ผ่านมา ก็เริ่มมีชาวบ้านและญาติโยมที่อาศัยอยู่ในชุมชนหมู่บ้านนี้

ให้ความสนใจมาร่วมกันทำบุญตักบาตร สวดมนต์ ฟังธรรมเทศนา มากยิ่งขึ้น

ปัจจุบันมีพระภิกษุสงฆ์จำพรรษาประจำอยู่ 1 รูป คือ พระณรงค์ฤทธิ์ ญาณธโร

ดังนั้นท่านและชาวบ้านจึงพร้อมใจกันที่จะบูรณะซ่อมแซมถาวรวัตถุที่สำคัญต่างๆ อาทิเช่น

ศาลาการเปรียญ พระประธาน กุฏิ โรงครัว และอื่นๆ ตามที่จำเป็น ซึ่งในขณะนี้ทางสำนักสงฆ์ได้เริ่มดำเนินการบูรณะซ่อมแซมศาลาการเปรียญ

ไปบางส่วนแล้ว แต่ยังไม่แล้วเสร็จสมบูรณ์ดี เพราะยังขาดแคลนปัจจัยทุนทรัพย์อีกเป็นจำนวนมาก

จึงขอบอกบุญมายังท่านสาธุชนผู้ใจบุญ และท่านผู้มีจิตศรัทธาทั้งหลาย ได้ร่วมกันทำบุญ เสียสละจาคะตามกำลังศรัทธา

เพื่อบูรณะบำรุงรักษาพุทธศาสนสถาน เพื่อใช้เป็นสถานที่ปฏิบัติธรรม และประกอบพิธีกรรมบำเพ็ญบุญกุศลทางพระพุทธศาสนา

ของพุทธบริษัทและพุทธศาสนิกชนทั้งหลาย สืบไป

ท่านผู้มีจิตศรัทธาที่ไม่สามารถมาร่วมทำบุญด้วยตนเอง ณ สำนักสงฆ์ป่าพนาวัน (ดอนปู่ตา) ท่านสามารถโอนปัจจัยร่วมทำบุญ

ผ่านบัญชีของทางสำนักสงฆ์ได้โดยตรงที่ ธนาคาร กรุงเทพ, สาขา เกษตรวิสัย, ชื่อบัญชี พระณรงค์ฤทธิ์ ญาณธโร,

บัญชีประเภท สะสมทรัพย์, เลขที่บัญชี 482 - 0 - 65380 - 8

เบอร์โทรศัพท์ติดต่อสำนักสงฆ์: 087 - 0441356

ขออัญเชิญอานุภาพ คุณพระศรีรัตนตรัยและสิ่งศักดิ์สิทธิ์ทั้งหลายในสากลโลก ตลอดจนอานิสงส์ผลบุญกุศล ที่ท่านมีจิตศรัทธาในครั้งนี้

ขอได้โปรดจงดลบันดาลให้ท่านและครอบครัว ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บและประสพแต่ความสุข ความเจริญ ด้วยจตุรพิธพรชัย

มีอายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณสารสมบัติทุกท่าน ทุกประการด้วยเทอญ

....ขอน้อมจิตอนุโมทนาบุญ แด่ท่านผู้มีจิตศรัทธาทุกท่านนะคะ สาธุ _/|\_ ค่ะ....

ขอน้อมจิตอนุโมทนาบุญ แด่ท่านผู้มีจิตศรัทธาและท่านที่ได้กรุณาเข้ามาอ่านทุกท่านนะคะ สาธุ _/|\_ ค่ะ  

ขอน้อมจิตอนุโมทนาบุญ แด่ท่านผู้มีจิตศรัทธาและท่านที่ได้กรุณาเข้ามาอ่านทุกท่านนะคะ สาธุ _/|\_ ค่ะ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-12 22:35 , Processed in 0.031841 second(s), 14 queries .