แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 14931|ตอบ: 22
go

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคีสร้างวิหารและพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

ขอเชิญร่วมเป็นเจ้าภาพทำบุญทอดผ้าป่าสามัคคี

เพื่อดำเนินการก่อสร้างวิหารพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐม

และ

หล่อพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมเพื่อประดิษฐานภายในวิหาร

ณ.สำนักสงฆ์พระธาตุดอยพระฌาน  ต.ป่าตัน  อ.แม่ทะ  จ.ลำปาง

วันอาทิตย์ที่   ๒๒  กรกฎาคม  ๒๕๕๕

ด้วยสำนักสงฆ์พระธาตุดอยพระฌาน ซึ่งเป็นศาสนสถานเก่าแก่ที่มีความสำคัญมาตั้งแต่โบราณกาลสมัยพระนางเจ้าจามเทวีถูกปล่อยทิ้งให้รกร้างมานาน จนเมื่อประมาณปลายปี ๒๕๕๓ ชาวบ้านตำบลป่าตันได้นิมนต์พระภิกษุอยู่จำพรรษา  ๒ รูป จึงได้ร่วมแรงร่วมใจบูรณะปรับปรุงก่อสร้างอาคารสถานต่างๆ ให้เป็นที่เจริญศรัทธาแก่พุทธศาสนิกชน และผู้มาปฏิบัติธรรมอาทิเช่น อาคารศาลาเอนกประสงค์ ติดตั้งเสาไฟฟ้า และระบบประปา แต่เนื่องจากยังขาดสถานที่เพื่อประกอบศาสนพิธีต่างๆ ทางคณะผู้จัดทำผ้าป่าจึงได้ขออนุญาตพระท่านเพื่อดำเนินการจัดทำผ้าป่าสามัคคีหางบประมาณดำเนินการก่อสร้างวิหารพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมและหล่อพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมเพื่อประดิษฐานภายในวิหาร จึงขอบอกบุญมายังท่านทั้งหลายเพื่อได้ร่วมทำบุญในครั้งนี้

ขอบุญกุศลที่ท่านทั้งหลายได้กระทำแล้วนี้จงเป็นเหตุและปัจจัย จงดลบันดาลประธานพร ให้ท่านและครอบครัวของท่าน จงพ้นจากภัยพิบัติอันตรายทั้งหลายทั้งปวงขอให้ท่านและครอบครัวของท่าน จงมีแต่ความสุขความเจริญ ด้วยพรทั้งสี่ประการ คืออายุ วรรณะ สุขะ พละ ปฏิภาณธนสารสมบัติ จงสำเร็จผลในสิ่งที่ตนปรารถนาจงทุกท่านทุกคนเทอญ

กำหนดการทอดผ้าป่าฯ

วันอาทิตย์ที่  ๒๒  กรกฎาคม  พ.ศ.๒๕๕๕  (ขึ้น ๔ ค่ำ เดือน ๘)

IMG (1).jpg

ผู้มีจิตศรัทธาสามารถโอนเงินร่วมทำบุญโดยตรงได้ที่

สำนักสงฆ์พระธาตุดอยพระฌาน  

ชื่อบัญชี พระพรชัย อัคควังโส  บัญชีออมทรัพย์ ธนาคารกรุงไทย

สาขาแม่ทะ จ.ลำปาง

เลขที่บัญชี
๕๒๘-๐-๐๘๑๕๙-๐

อานิสงส์การสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม

พระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน (หลวงพ่อฤาษีลิงดำ)ได้ปรารภว่าพระพุทธเจ้าองค์ปฐม เป็นพระพุทธเจ้าพระองค์แรก เป็นต้นแบบแห่งการเป็นพระพุทธเจ้าทรงต้องบำเพ็ญบารมีมากกว่าบุคคลอื่น ๆ เพราะไม่มีต้นแบบแห่งการสร้างบารมีทรงลองผิดลองถูกกว่าบารมีจะรวมตัว แม้นว่าพระบารมีรวมแล้วทรงใช้เวลาถึง 40 อสงไขกำไรแสนกัป ใครสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐม ชื่อบัญชีจะเป็นสีทองปิดอบายภูมิ ถ้าคนนั้นจะรวยก็จะรวยเร็ว ถ้าหวังพระนิพพานก็จะทำให้เร็วขึ้น คือหมายถึงจะเร่งบารมีคนสร้างและผู้ร่วมสร้างได้สำเร็จเร็วขึ้นและผู้ที่ร่วมกันสร้างพระพุทธรูปสมเด็จองค์ปฐมจะมีอานิสงส์ ดังนี้คือ

1.  เป็นผู้ถึงซึ่งพุทธานุสติ                                                2.  เป็นผู้ปิดอบายภูมิ

3.  เป็นผู้เจริญด้วยมนุษยสมบัติ สวรรค์สมบัติ นิพพานสมบัติ    4.  เป็นผู้มีปัญญาและสมาธิมั่นคง

5.  เป็นผู้มีความเจริญก้าวหน้าในกิจการทั้งปวง                      6.  เป็นผู้มีฐานะมั่นคง

7.  เป็นผู้ที่ไม่มีการถอยหลังแก่ทางโลกและทางธรรม              8.  เป็นผู้สมบูรณ์แก่ฐานะอันเจริญ คือ ญาติ และบริวาร

9.  เป็นผู้เป็นที่รักแก่มนุษย์ อมนุษย์ และเทวดา                     10. เป็นผู้สร้างแสงสว่างแก่สรรพสัตว์

(ผู้มีจิตศรัทธาท่านใดได้โอนเงินร่วมทำบุญสมทบทุนก่อสร้างวิหารพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมและหล่อพระพุทธเจ้าสมเด็จองค์ปฐมเพื่อประดิษฐานภายในวิหารเรียบร้อยแล้ว รบกวนแจ้งยอดโอนเงินร่วมทำบุญที่ เว็บพระรัตนตรัย  ดอทคอม
กระทู้ผ้าป่า เพื่อสร้างวิหารองค์ปฐมหล่อองค์ปฐม พระธาตุดอยพระฌาน ตามลิ้งค์นี้
(http://www.praruttanatri.com/thread-605-1-1.html)

หรือท่านใดไม่สะดวก สามารถแจ้งยอดโอนเงินร่วมทำบุญได้ที่กระทู้นี้เลยค่ะ เดี๋ยวข้าพเจ้าจะไปโพสรายชื่อและยอดเงินร่วมทำบุญของท่านให้ที่เว็บพระรัตนตรัยดอทคอมแทนค่ะ

ขอโมทนาบุญอย่างสูงกับผู้มีจิตศรัทธาร่วมทำบุญทุกท่าน

ตลอดจนผู้ที่เกี่ยวข้องในบุญกุศลครั้งนี้ตั้งแต่อดีตจนถึงปัจจุบันและอนาคต

สาธุ สาธุ สาธุ

บันทึกของมิรา : http://www.dannipparn.com/forum-36-1.html

Rank: 1

รายชื่อและเงินทำบุญ   วันที่   14  มิถุนายน  2555

1. ร.ต.ต.สดุดี เทศกาล ,  ร.ต.ท. สุทน  อินทพัฒน์   -  120.00    บาท
2. ร.ต.ต. เสมา  ชูชัย                                         -  140.00   บาท
3. ด.ต.ไพรวัลย์  มาลือศรี                                    -   50.00    บาท
4. ด.ต. ธรณัส  รื่นรวย                                        -   500.00   บาท
5. ด.ต. อุดม  เสมสมาน                                      -   40.00     บาท   
6. ด.ต.หญิง ณัฐธยาน์  ชมกุล                               -   40.00     บาท
7. ด.ต. อำนาจ  ทะนงค์                                      -   20.00     บาท
8. คุณแม่ เรณู  รื่นรวย                                         -  120.00    บาท
9. นายธงชัย  ประกายสกุล                                    -  100.00    บาท
10.น.ส.วราพร  อินทร์ขุนทิพย์                               -  170.00    บาท
11. ด.ญ.ฐิติภัค, ด.ช.ชินภัค  ชัชชวลิตสกุล               -   20.00     บาท
12. ไม่แจ้งชื่อ                                                   -   20.00     บาท
13. ไม่แจ้งชื่อ                                                   -   20.00     บาท
14. ไม่แจ้งชื่อ                                                   -   20.00     บาท
15. ไม่แจ้งชื่อ                                                   -   20.00     บาท

รวมยอดเงินทั้งสิ้น       1,400.00 บาท ครับ

วันนี้ 14 /06/2555 เวลา 20:24 น. ผมได้โอนเงิน จำนวน  1,400.00 บาท
เข้าบัญชี พระพรชัย อัคควังโส   บัญชี ออมทรัพย์  ธ.กรุงไทย  สาขา แม่ทะ จ.ลำปาง
เลขที่บัญชี  528-0-08159-0  ครับ         

อนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยครับ  สาธุ  สาธุ

โอนเงินทำบุญทอดผ้าป่าฯสร้างวิหารและหล่อพ.jpg (549.97 KB, จำนวนดาวน์โหลด: 15)

แสดงความคิดเห็น

pimnuttapa  โมทนาบุญอย่างสูงกับคุณ Tornus ด้วยค่ะ สาธุ สาธุ   โพสต์เมื่อ 2012-6-27 17:08

อนุโมทนาบุญทุกท่านด้วยค่ะ

อนุโมทนา บุญด้วยนะครับ และ ส่งซองผ้าป่ามาให้ด้วยนะครับ
นางส่วน ศิลาล้อม  191/1 หมู่ที่ 8 ตำบลน้ำออ้ม อำเภอกันทรลักษณ์ จังหวัดศรีสะเกษ 33110
ส่งมา 50 ซองนะครับ ยินดีมากๆ เลยครับ  

อนุโมทนา บุญด้วยนะครับ และ ส่งซองผ้าป่ามาให้ด้วยนะครับ
นางส่วน ศิลาล้อม  191/1 หมู่ที่ 8 ตำบลน้ำออ้ม อำเภอกันทรลักษณ์ จังหวัดศรีสะเกษ 33110
ส่งมา 50 ซองนะครับ ยินดีมากๆ เลยครับ  

ต้นฉบับโพสต์โดย 999 เมื่อ 2012-5-29 17:32
อนุโมทนา บุญด้วยนะครับ และ ส่งซองผ้าป่ามาให้ด้วยนะค ...

โมทนาุบุญอย่างสูงกับคุณ 999 ด้วยค่ะ

ข้าพเจ้าได้แจ้งไปยังเจ้าภาพคณะทอดผ้าป่าฯ (พี่บอย) ผู้ดูแล เว็บพระรัตนตรัย เรียบร้อยแล้วค่ะ เดี๋ยวทางพี่บอยจะจัดส่งซองผ้าป่าจำนวน 50 ซอง ให้คุณ 999 นะคะ ขอบพระคุณและโมทนาบุญอย่างสูงกับคุณ 999 อีกครั้งค่ะ

บันทึกของมิรา : http://www.dannipparn.com/forum-36-1.html

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

โมทนาสาธุ จ้า

ขออนุโมทนาด้วยคนครับ ผมขอรับซอง 100 ซองครับ
ส่งมาที่ นายเอนกพงศ์   ปากศรี บ.สยามคอมเพรสเซอร์อุตสาหกรรม จำกัด นิคมอุตสาหกรรมแหลมฉบัง 87/10 ม.2 ถ.สุขุมวิท ต.ทุ่งสุขลา อ.ศรีราชา  จ.ชลบุรี 20230  ครับ

แสดงความคิดเห็น

webmaster  โมทนาครับ  โพสต์เมื่อ 2012-6-1 13:58

ต้นฉบับโพสต์โดย tiansong เมื่อ 2012-6-1 07:27
ขออนุโมทนาด้วยคนครับ ผมขอรับซอง 100 ซองครับ
ส่งมาที่ น ...

โมทนาุบุญอย่างสูงกับคุณ tiansong ด้วยค่ะ

ข้าพเจ้าได้แจ้งไปยังเจ้าภาพคณะทอดผ้าป่าฯ (พี่บอย) ผู้ดูแล เว็บพระรัตนตรัย เรียบร้อยแล้วค่ะ เดี๋ยวทางพี่บอยจะจัดส่งซองผ้าป่าจำนวน 100 ซอง ให้คุณ tiansong ตามที่อยู่ที่ให้ไว้นะคะ ขอบพระคุณและโมทนาบุญอย่างสูงกับคุณ tiansong อีกครั้งค่ะ

ได้รับซองเรียบร้อยแล้วครับ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-29 18:00 , Processed in 0.110904 second(s), 17 queries .