แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2080|ตอบ: 3
go

สับสน [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ต้องการบำเพ็ญธรรมในแบบของพระพุทธเจ้าค่ะ  แต่แฟนเป็นพุทธในสายฟาอี คือ กินเจ และชวนคนไปรับธรรมมะ มีการกราบไหว้ด้วยการคำนับ นับถือพระศรีอารย์ เจ้าแม่กวนอิม ฯลฯ  ท่านเซียนทั้งหลาย  และปฏิบัติในทางงานธรรมนั้น อย่างดี แต่กับครอบครัว หรือแม้แต่แม่ของเขา กลับทำไม่ดี ตื่นสายส่วนใหญ่เที่ยงวัน  นอนเที่ยงคืนเพราะเล่นเน็ต  ไม่รับผิดชอบลูกเมียเท่าที่ควร ขอให้ช่วยอะไรก็ด้วยความยากเย็น

ท่านเซียนทั้งหลายข้าพเจ้านับถืออยู่  แต่ข้าพเจ้าไม่ชอบการทำกิจกรรมด้วยการชุมนุมชนเช่นทาง นี้  เป็นคนชอบวิเวก ชอบการนั่งสมาธิ  

ประเด็น  คือ  หากต้องการปลีกวิเวก คือปฏิบัติตามแนวของพระสมณโคดม  แล้วเลิกกับสามีจะผิดมั้ย มีลูกด้วยกัน 1 คน  อายุสองขวบครึ่ง  และสามีเคยพูดว่าเราไม่เดินทางธรรมในแบบของเขา เราก็ไปกันไม่ได้ เขาคัดค้านการนั่งสมาธิของเรา และไม่เข้าวัด  

ที่กลัวจะผิดก็นึกถึงลูก ไม่แน่ใจว่า ถ้าเลิกกับสามี ลูกจะมีปมด้อยมั้ย แต่ไม่อยากฝืนใจไปในทางของเขา (ฝืน ๆ ไปร่วมด้วยบ้างถ้าหลบไม่ได้จริงๆ )

ให้ความเห็นยากครับเรื่องคนสองคน แต่แนะนำได้คือแนวพระพุทธเจ้าดีแล้วครับ อาจจะต้องสวดมนต์อธิษฐานหรือแผ่เมตตาให้เขาบ่อยๆครับ ถ้าศรัทธาและตั้งใจจริงผมมั่นใจว่าเขาจะหูตาสว่างเอง

กรรมผูกพันธ์ส่งผล สำหรับผู้ครองเรือนต้องเสมอกันด้วยศิล จาคะ และ ทานจึงปกติ อดีตผ่านไปแล้วแต่ส่งผลถึงปัจจุบัน
ทำหน้าที่ภริยา และมารดาตามปกติ เจริญสติและพรหมวิหารคงบรรเทาได้บ้าง

ไม่ต้องคิดมากค่ะ....สวดมนต์อธิฐานจิตและแผ่เมตตาให้เค้ากับลูกทุกๆวัน แล้วทุกๆอย่างจะดีขึ้นค่ะ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-5 19:48 , Processed in 0.046234 second(s), 14 queries .