แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2434|ตอบ: 6
go

ขอเชิญร่วมพิธีวางศิลาฤกษ์สร้างพระเจดีย์เทวธรรม บ้านโคกสูง ต.ดงลาน อ.เมือง จ.ร้อยเอ็ด [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ขอเชิญร่วมพิธีวางศิลาฤกษ์สร้างพระเจดีย์เทวธรรม และร่วมเป็นเจ้าภาพทอดกฐินสามัคคีเพื่อสร้างพระเจดีย์เทวธรรม วัดป่าเจดีย์เทวธรรม (สำนักวิปัสสนากรรมฐานขุนศึกเทพพญา) บ้านโคกสูง ต.ดงลาน อ.เมือง จ.ร้อยเอ็ด ในวันที่ 17-18 พฤศจิกายน 2555

กำหนดการ
วันเสาร์ 17 พ.ย. 2555 วางศิลาฤกษ์พระเจดีย์เทวธรรม
- 6.00 น. เป็นต้นไป ตั้งองค์กฐินสามัคคี
- 8.00 น. ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระสงฆ์
- 9.00 น. วางศิลาฤกษ์พระเจดีย์เทวธรรม
- 18.00 น. ทำวัตรสวดมนต์เย็น , รับฟังพระธรรมเทศนา

วันอาทิตย์ 18 พ.ย. 2555 ถวายองค์กฐินสามัคคีเพื่อการสร้างพระเจดีย์เทวธรรม
- 8.00 น. ถวายภัตตาหารเช้าแด่พระสงฆ์
- 10.00 น.ถวายองค์กฐินสามัคคี

สอบถามข้อมูลเพิ่มเติมได้ที่ พระอาจารย์พิชิต โอภาโส 087 -6341886
แม่ชีเกณฑ์ 086 854 0049 (Dtac) และคุณจุ๋ม 081 4977704 (Dtac)

หมายเหตุ: สำหรับท่านที่มาร่วมพิธีวางศิลาฤกษ์สร้างพระเจดีย์เทวธรรมไม่ได้ ในเวลาที่มีการวางศิลาฤกษ์ ขอให้ท่านน้อมจิตร่วมอนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านและทุกดวงจิตที่มาร่วมในสถานที่นี้ด้วยค่ะ (เพราะผู้ที่มาร่วมพิธีไม่ได้มีแต่มนุษย์)

คำอธิษฐานบุญ ร่วมเป็นเจ้าภาพสร้างพระเจดีย์เทวธรรม
          ข้าพเจ้านาย/นาง/นางสาว.................ได้ร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสร้าง “พระเจดีย์เทวธรรม”  ด้วยอานิสงค์แห่งบุญนี้ขอให้ข้าพเจ้ามีธาตุขันธ์แข็งแรงไม่เป็นโรคร้าย (ท่านใดที่เป็นโรคร้ายอยู่แล้วก็ขอให้บรรเทาและหายขาดได้เป็นอัศจรรย์) การเงินมั่นคงเพิ่มพูน, กิจการก้าวหน้าไม่ถดถอย, การปฏิบัติธรรมขอให้บุญนี้ค้ำชูจิตของข้าพเจ้าให้เจริญยิ่งๆขึ้นไป ไม่ตกไปสู่โลกที่ชั่ว ให้ถึงมรรคสี่ผลสี่ ในปัจจุบันชาตินี้
          กุศลผลของบุญนี้ มีผลกับข้าพเจ้าเพียงใด ขอให้เหล่าเทวดา, มนุษย์, และสัตว์ทั้งหลาย จงมีส่วนแห่งบุญนี้ของข้าพเจ้าทุกประการ โดยการอนุโมทนาเองเถิด และข้าพเจ้าขอแบ่งบุญกุศลนี้ให้แก่ บิดา, มารดา, สามี, ภรรยา, บุตร, ธิดา ของข้าพเจ้า ทั้งที่มีชีวิตอยู่และไม่มีชีวิตอยู่ ตลอดจนญาติสายโลหิตทุกภพ ทุกชาติ มิตรทั้งหลาย, ศัตรูทั้งหลาย ขอจงมีส่วนแห่งบุญนี้ และขออุทิศให้แก่เทพเจ้าเหล่าเทวดาและพระภูมิเจ้าที่ ตลอดจนดวงจิตที่รอคอยการให้อโหสิกรรมซึ่งเป็นอภัยทานใหญ่ ในการอนุโมทนาการสร้างพระเจดีย์เทวธรรม รวมทั้งนาคราชผู้ทำหน้าที่พิทักษ์พระเจดีย์ จงมีส่วนแห่งบุญนี้ทุกประการเทอญ สาธุ สาธุ สาธุ

ติดตามกระทู้เดิมเกี่ยวกับเรื่องราวแห่งการสร้างพระเจดีย์เทวธรรมได้ที่
http://www.dannipparn.com/thread-890-1-1.html     ขอบคุณค่ะ........UMP

19/10/55
        แม่ชีเกณฑ์ท่านเล่าว่ามีผู้ร่วมบุญท่านหนึ่งรู้จักที่นี่มานานแล้วแต่เพิ่งทราบข่าวการสร้างพระเจดีย์เทวธรรมเมื่อไม่นานมานี้เอง เขาเล่ากับแม่ชีเกณฑ์ท่านว่ามีคนยืมเงินไป 300,000 บาท นานมากหลายปีจนคิดว่าไม่น่าจะได้คืน พี่เขาบอกกับท่านว่าหากได้คืนจะขอร่วมสร้างพระเจดีย์เทวธรรมด้วย 200,000 บาท ผ่านไปไม่นานนักเขาโทรมาอีกครั้งเพื่อแจ้งการโอนเงินร่วมสร้างพระเจดีย์เทวธรรม  200,000 บาท ตามที่ได้ตั้งใจไว้ นั่นแสดงว่าเรื่องอัศจรรย์ได้เกิดขึ้นกับพี่เขาแล้ว ขอทุกท่านที่ได้อ่านหรือทราบข่าวเรื่องนี้ร่วมอนุโมทนาบุญนี้กับพี่เขาด้วยค่ะ ขอความโชคดีสวัสดีเช่นนี้บังเกิดกับทุกท่านที่ได้ร่วมบุญและได้อ่านทุกเรื่องราวที่เกี่ยวกับการสร้างพระเจดีย์เทวธรรมด้วยเถิดค่ะ..........สาธุ......UMP

01/11/55
        วันนี้ขอเล่าถึงผู้ร่วมบุญท่านหนึ่งนะค่ะ พี่เขาโทรมาแจ้งการโอนเงินร่วมบุญกับพี่จุ๋มและเล่าถึงที่มาของการได้ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์เทวธรรมในครั้งนี้ พี่เขาเล่าว่ามีอยู่วันหนึ่งลุงที่จากไปแล้วมาสื่อทางจิตบอกให้นำเงินของลุงไปสร้างพระเจดีย์ พี่เขารู้แล้วว่านี่ไม่ใช่เรื่องธรรมดาแน่นอนแล้วที่ไหนล่ะ? พี่เขาหาข้อมูลเกี่ยวกับการสร้างพระเจดีย์ผ่านทางอินเตอร์เนท สิ่งที่พบคือที่มาแห่งการสร้างพระเจดีย์เทวธรรมและนี่เป็นเหตุให้พี่เขาได้มีโอกาสร่วมบุญในครั้งนี้ คำถามหนึ่งที่เขาถามกับพี่จุ๋มว่าเขาเกี่ยวข้องกับที่นั่นใช่ไหม  พี่จุ๋มตอบหากไม่มีเหตุกันเราจะได้พบกันหรือ พี่เขาเล่าอีกว่านอกจากลุงมาบอกให้สร้างพระเจดีย์แล้ว เขาฝันเห็นป้าอยู่กระต๊อบน้ำท่วมจึงอยากสร้างศาลาให้ป้า พี่เขาจึงขอร่วมสร้างพระเจดีย์เทวธรรมเพื่ออุทิศบุญนี้ให้กับป้าด้วย
        ผู้ร่วมบุญอีกท่านเล่าว่าตอนที่แม่ป่วยมากเกือบเป็นอัมพฤกษ์ เขาทราบข่าวการสร้างพระเจดีย์เทวธรรมจากเพื่อนแล้วนำเงินของแม่มาร่วมทำบุญด้วยเล็กน้อย  ตอนนี้แม่ดีขึ้นมากและเล่าเรื่องนี้ให้แม่ฟัง แม่เกิดศรัทธาและบอกว่าเราไม่รู้หรอกว่าชาติไหนเราไปทำอะไรใครเขาไว้ การสร้างพระเจดีย์เทวธรรมนี้สร้างเพื่อเป็นการอภัยทานโดยตรง แม่จึงขอนำเงินส่วนตัวของแม่เองมาร่วมบุญสร้างพระเจดีย์เทวธรรมเพิ่ม   
        และผู้ร่วมบุญอีกท่านเล่าว่าเพื่อนของเขาชวนทำบุญสร้างพระเจดีย์เทวธรรม เขาเคยร่วมบุญด้วยครั้งหนึ่งนานแล้ว เขาบอกว่าตั้งแต่ร่วมบุญสร้างพระเจดีย์เทวธรรมและอธิฐานตามที่พี่จุ๋มแนะนำทำให้ชีวิตของเขาดีขึ้น เมื่อรู้ว่าจะมีกฐินเพื่อสร้างพระเจดีย์เทวธรรมในเร็วๆนี้ จึงขอร่วมบุญสร้างพระเจดีย์เทวธรรมด้วยอีกครั้ง
        ขอทุกๆท่านร่วมอนุโมทนาในบุญนี้ด้วยกันนะค่ะ ขอความเจริญเป็นสุขสวัสดีได้เกิดขึ้นกับทุกๆท่านด้วยเถิดค่ะ   สาธุ......UMP

26-11-55

ขอแจ้งยอดรวมกฐิน “พระเจดีย์เทวธรรม” วันที่ 18 พ.ย. 2555 ยอดรวมทั้งหมด 1,466,439 บาท  ขอทุกท่านร่วมอนุโมทนาบุญด้วยกันนะค่ะ ขอบคุณค่ะ

ติดตามรูปภาพความคืบหน้าในการก่อสร้างพระเจดีย์เทวธรรมได้ที่ วัดป่าเจดีย์เทวธรรม (สำนักวิปัสสนาขุนศึกเทพพญา) | Facebook ขอบคุณค่ะ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-29 20:32 , Processed in 0.047905 second(s), 14 queries .