แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 5829|ตอบ: 8
go

ดวงเมือง [คัดลอกลิงค์]

Rank: 8Rank: 8

ดวงเมือง

โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน (พระมหาวีระ ถาวโร)
วัดจันทาราม (ท่าซุง) อ.เมือง จ.อุทัยธานี
คัดลอกจากหนังสือ ธรรมปฏิบัติ เล่ม ๑๕ หน้า ๘-๙ โดยพริ้ม

“ขณะนี้ดวงประเทศชาติกำลังแย่ หลวงพ่อมีวิธีแก้ไขตามพระพุทธศาสนา อย่างเช่นการสะเดาะเคราะห์ใหญ่จะช่วยชาติได้หรือไม่ ลูกๆ จะได้ช่วยประเทศชาติในด้านใดบ้างเจ้าคะ... ?” (พ.ศ. ๒๕๓๐)

มันของไม่ยากเลยนะ ให้เอาดวงของประเทศชาติมา ถ้าเอาอะไรผูกไว้ฉันจะช่วยแก้ออกให้ (หัวเราะ) ดวงประเทศชาติเป็นอย่างไรนะ ฉันไม่เคยรู้เขาเลย

“เป็นดวงเมืองหรือเปล่าครับ...?”

ดวงเมืองหรือดวงกรุงเทพฯ มันมี ๒ ดวงนะ เอาอย่างนี้ดีกว่า ดวงมันเป็นวิชาของโหร ถ้าตามพระพุทธศาสนาเขาเรียกว่ากฎของกรรม อย่างนี้ถูกกว่านะ กฎของกรรมนี่เราแก้กันไม่ได้

สมมุติว่าสีมันเข้ม เราก็พยายามเอาสีหนึ่งเข้ามาผสมให้มันจาง สีมันไม่จางแต่สีอื่นมันทับ นั่นคือกฎของกรรมที่ทำให้คนลำบาก คือบาปในชาติก่อน เราก็สร้างบุญให้มันเยอะ

การสร้างบุญให้มันเยอะ ไม่ใช่ต้องใช้เงินเยอะ การใช้เงินเยอะบางทีกุศลก็ไม่มาก ไม่แน่นะ อย่างพวกที่เจริญกรรมฐาน บูชาพระสวดมนต์ จิตก็สะอาดขึ้น ทำอย่างนี้เรื่อยๆ ไปก็แล้วกัน

วิธีแก้อีกวิธีหนึ่ง ที่ท่านย่าบอกไว้

คือให้ว่าคาถาเงินล้านด้วยความตั้งใจ อย่างน้อยวันละ ๓๐ จบ ไม่ต้องจบครั้งเดียวนะ หลายครั้งภายในวันเดียวนะ อย่างนี้จะแก้ความฝืดเคืองได้

ค่อยๆ แก้ แล้วก็ไม่ต้องไปแก้ดวงเมือง แก้ดวงของเราก็แล้วกัน ใช่ไหม ถ้าดวงของเราดีทั้งหมด เมืองของเราก็ดีด้วย

ไฟล์แนบ: คุณจำเป็นต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถดูและดาวน์โหลดไฟล์แนบได้ หากยังไม่มีแอคเคานต์หรือยังไม่ได้เป็นสมาชิก กรุณาสมัครสมาชิก

Rank: 1

สาธุคะ

จะทำตามที่หลวงพ่อสั่งสอนค่ะ สาธุค่ะ

ขอเจริญรอยตามนะเจ้าคะหลวงพ่อ

สาธุ คิดถึงหลวงพ่อจัง

รักหลวงพ่อครับ จะทำอย่างที่หลวงพ่อสอน

สาธุครับ

ยินดี ปรีดา

Rank: 8Rank: 8

สาธุค่ะ

สาธุ สาธุ สาธุ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-24 13:13 , Processed in 0.151345 second(s), 15 queries .