แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 1666|ตอบ: 2
go

คนตัดต้นไม้ทำลายป่า [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

wood.jpg , U' \, `) n6 p. B/ Q5 |6 R& q
        เรื่องนี้เป็นอีกเรื่องหนึ่งที่ผมรู้สึกว่าเป็นเรื่องที่ไม่น่าจะผิดอะไร  แต่เมื่อตรวจสอบแล้วพบว่าเป็นบาปและมีโทษมากเสียด้วย  ผมขอเริ่มเรื่องเลยมีครั้งหนึ่งผมสงสัยว่าคนเผาถ่านขายเขาเป็นบาปไหม  ผมกำหนดจิตเมื่อตรวจดูผมก็ต้องประหลาดใจอย่างยิ่งเพราะเหตุใดหรือก็ผมพบ
* l5 H  J6 E) Y3 f2 n, K! Xนายนิรยบาล  2  คน  กำลังใช้เลื่อยที่มีความยาวประมาณ  1  วา  มีด้ามสำหรับจับอยู่ทางด้านปลายทั้งสองด้านของใบเลื่อย  เลื่อยร่างของชายสูงวัยอายุประมาณ  60-65  ปี  เมื่อนายนิรยบาลเลื่อย  ชายผู้นั้นก็ส่งเสียงกรีดร้องออกมาจนร่างขาดเป็นสองท่อน  ชายคนนั้นก็ยังไม่ตาย  นายนิรยบาลเห็นว่าร่างนั้นขาดจากกันแล้ว  ก็ลงมือเลื่อยแขนของชายผู้นั้นต่อจนขาดจากร่างอีก  ร่างของชายคนนั้นถูกแบ่งเป็น  6  ส่วน  ดังนี้  แขน  2  ข้าง  ลำตัว  สะโพก  ท่อนขา  2  ท่อน  ผมลืมบอกคือชายคนนั้นนอนบนแท่นศิลามีความสูงจากพื้นในระดับเอวกว้างประมาณ  1  วา  ยาวประมาณ  2  วา  ต่อมาเมื่อนายนิรยาบาลเลื่อยชายคนนั้นออกเป็นท่อนๆ แล้ว  เขาก็นำร่างที่เป็นท่อนๆ นั้นใส่เตาเผาที่มีลักษณะเป็นโดมโผล่เฉพาะหัวของชายคนนั้น  คุณพระช่วยเมื่อสังเกตให้ดีร่างที่ถูกเลื่อยเป็นท่อนนั้น  ยังมีชีวิตอยู่  ยังร้องคร่ำครวญอยู่อย่างเวทนานายนิรยบาลนำร่างใส่เตาเผาเรียบร้อยแล้วก็ปรากฏควันลอยออกมาจากเตาชายคนนั้นแสดงอาการทุกข์ทรมานออกมาควันลอยจากเตาออกมาเรื่อยๆ  หัวที่โผล่ออกมาจากเตาไหม้จนหมด  นายนิรยาบาลนำขี้เถ้า มาวางบนแท่นศิลา  ร่างของเขาก็คืนมาเป็นคนอีกครั้ง  แล้วถูกลงโทษเหมือนเดิม  ผมมองด้วยความสังเวชผมจึงอุทิศบุญให้กลับนายนิรยบาลทั้ง  2  คน  นายนิรยบาลทั้ง  2  หันมายิ้มให้ผมยิ้มตอบ  ต่อจากนั้นผมจึงขออำนาจพระพุทธพระธรรมพระสงฆ์โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้าส่งมายังวิญญาณดวงนี้ด้วยเทอญผมอุทิศบุญอยู่ประมาณ  5  ครั้ง  ชายที่ถูกลงโทษจึงมีสภาพดีขึ้นผมจึงขออนุญาตนายนิรยบาล  เพื่อขอคุยกับดวงวิญญาณดังกล่าว2 z' F! O6 x/ r8 d7 H& ?
ผม   :                  สวัสดีลุง
1 M, B) P4 o6 Tลุง   :                  สวัสดี พ่อหนุ่ม" f# Y8 F) r  {+ q! ?
ผม  :                  ลุงไปทำอะไรมาถึงต้องมาโดนแบบนี้ล่ะ
% b" R% _( k2 X9 @ลุง   :                  ลุงชื่อสม  เป็นคนจังหวัดเพชรบุรี  มีอาชีพตัดไม้เผาถ่านตายเพราะเป็นวัณโรค
8 j  g: B6 Z/ O5 o% p' T8 M% {ผม  :                  ฟังดูแล้วก็ไม่เห็นเลวร้ายตรงไหน
  J6 o3 S3 N0 bนายนิรยบาล  :         ก็ไปขโมยตัดไม้ในเขตป่าของหลวงเลยต้องถูกลงโทษ( ?, y6 \) \4 L9 `% a6 |
ผม  :                  อ๋อเหรอ!  ถูกลงโทษนานไหม* J2 m; D$ t9 x( Q. y5 d
นายนิรยบาล  :          ก็  100 ปีมนุษย์8 O, j' t: e7 J1 E
ผม  :                 แล้วลุงแกถูกลงโทษมานานหรือยัง  ]/ D9 r( c- ^, j5 ^/ \, \& e# Y
นายนิรยบาล  :   50  ปีแล้ว
9 P2 ?9 J. A# d4 G/ \ผม  :                  ก็นานแล้วงั้นผมขอช่วยเขานะ( p4 F. G6 f1 M8 O1 |
นายนิรยบาล  :          แล้วแต่ท่านเถอะ" |& q) `: t* L1 N" F
        ผมจึงถอนสมาชิกลับมาจากนั้นผมนั่งสมาธิ  และกำหนดจิตให้เป็นสมาธิก่อนนั่งสมาธิผมอธิฐานว่าบุญที่ข้าพเจ้าได้จากการทำสมาธินี้จงส่งไปถึงลุงสมด้วยเทอญ  แล้วนั่งสมาธิเวลาประมาณ  30  นาที  แล้วทำการตรวจสอบอีกครั้งพบว่าลุงสมขึ้นมาเป็น สัมภเวสีบนโลกมนุษย์แล้ว  โทษของแกระงับไว้ก่อน8 u9 E' C, [: [# w2 r
        การประกอบอาชีพหากไม่เบียดเบียนทั้งตนเองและผู้อื่นสิ่งนั้นเป็นสิ่งถูกถือว่าเป็นอาชีพที่สุจริต  แต่หากอาชีพนั้นมีการเบียดเบียนทั้งต่อตนเองและผู้อื่นอาชีพนั้นถือว่าเป็นอาชีพ  5 U# t) ~8 @( s5 |

: |; p% s9 y1 _& ^! U+ }$ l

สาธุๆ ครับ อนุโมทนาครับ

ลุงสม..เป็นคนจังหวัดเพชรบุรี..อืม
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-5 21:51 , Processed in 0.052743 second(s), 16 queries .