แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2645|ตอบ: 3
go

วิญญาณขอฟังธรรม [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

mongkol05-23.jpg วันที่  5  ธันวาคม   2553  เป็นอีกวันที่โรงเรียนที่ผมอยู่มีการจัดกิจกรรม  5  ธันวามหาราช  ในวันนั้นมีการทำบุญตักบาตรข้าวสารอาหารแห้ง หลังจากนั้นพระสงฆ์ท่านก็เจริญพระพุทธมนต์  ระหว่างนี้ก็มีนักเรียนหญิงคนหนึ่งมีอาการตัวเกร็งสั่น นั่งในท่าพนมมือ เป็นอาการที่เรียกว่า  “ถูกผีเข้า” นักเรียนที่อยู่ตรงบริเวณนั้น เริ่มหันมามองนักเรียนคนนั้น  ประธานสงฆ์ ท่านก็มองมาที่นักเรียนคนนั้นเช่นกัน  ผมเห็นท่าไม่ดีประจวบกับพวกเพื่อนๆ ของนักเรียนคนดังกล่าวมากระซิบกับผมว่า เจ้าแม่ตะเคียนทองมาฟังธรรมด้วย  ผมนึกในใจว่าไม่น่าใช่ ครู่ต่อมาผู้ดูแลโรงเรียนแกทำท่าจะหยิบเครื่องรางออกมาจากกระเป๋าเสื้อ  ผมเห็นท่าไม่ดีเพราะผมสงสารวิญญาณดวงนั้น  ผมกับพี่ที่ฝึกสมาธิกับผมก็ขยับเข้าไปใกล้กับนักเรียนคนนั้น  ผู้ดูแลโรงเรียนจึงชะงักเก็บเครื่องรางไว้ตามเดิม  ผมจึงพูดคุยกับวิญญาณที่อยู่ในร่างนักเรียนคนนั้น (ระหว่างนั้นพระสวดไปด้วย) 5 G' [2 B2 ]' `8 ~( g( V7 o- W
        ผม        :        สวัสดี8 `9 O" d6 R  a$ s* {" |
        เธอ        :        ฉันแค่มาฟังธรรมเฉยๆ
% a& C4 _1 b% f" F0 s0 t& j        ผม        :        แล้วทำไมต้องเข้าร่างเขาด้วย
8 Q' s! P/ M, n        เธอ        :        มาฟังพระเท่านั้นไม่ได้มาทำอะไร
* h( h" I/ w# w        ผม        :        ถ้างั้น รับบุญจากผมแล้วอยู่อย่างสงบนะ3 t. U6 m' j8 ]. i
ข้าพเจ้าขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์  โปรดดลบันดาลให้บุญ+ p) M( d* G9 g: p% C. H* W6 [9 _
ของข้าพเจ้าส่งมายังวิญญาณดวงนี้ด้วยเทอญ ผมอธิฐานเพื่อนำบุญมาอุทิศให้กับวิญญาณดวงนี้  i" X" c9 J$ u" q3 I
        เธอ        :        ดีจังเลย ขอบคุณ ฉันจะอยู่เงียบๆไม่ทำอะไร
0 V: n5 X4 k* @* u2 h% c; u        
% W- ?. t0 B) M        ผมปล่อยให้เธออยู่แบบนั้น แต่ผมก็ยังอยู่ข้างๆด้วย จนกระทั่งพระท่านสวดมนต์เสร็จเธอจึงเธอจึงออกจากร่างของนักเรียนคนนั้น อาการที่ออกก็คือ ล้มฟุบลงไป  ทำให้ผมแน่ใจเลยว่าไม่ใช่เจ้าแม่ตะเคียนแน่ๆ ต้องเป็นวิญญาณธรรมดา เพราะหากเป็นเทพจะต้องเข้าร่างออกร่างอย่างสงบไม่ล้มตึงลงมาและคนที่ถูกเข้าร่างจะต้องไม่ปวดเมื่อยตามร่างกายด้วยนี่เป็นจุดสังเกตว่าเป็นเทพหรือวิญญาณธรรมดาที่เข้าร่าง  ผมสงสัยว่าวิญญาณดวงนี้เป็นใครกันแน่ ทำไมถึงมาเข้าร่างของนักเรียนคนนี้ ผมได้แต่เก็บความสงสัยไว้ในใจ  & w. }, d/ H9 q' Z
        หลังจากกิจกรรมเสร็จสิ้นลง  ผมสอบถามนักเรียนคนนั้นว่าทำไมวิญญาณจึงสามารถเข้าร่างเธอได้ ผมได้คำตอบว่าเธอรับเป็นคนทรง เธอเป็นร่างทรงเทพกุมาร ซึ่งภายหลังผมได้แนะนำเทพกุมารให้เก่งกล้า มีความสามารถเพิ่มขึ้นด้วย การอุทิศบุญ แล้วผมสอนวิธีการทำสมาธิให้  ผมได้พูดคุยกับนักเรียนคนดังกล่าวผมได้คำตอบว่า เธอมีวิญญาณของหญิงแก่คอยติดตามตัวเธออยู่ทำให้เธอดูเหมือนไม่มี สติอยู่กับตัว แบบนี้คือคนที่มีอาการของวิญญาณที่ไม่ใช่เทพเข้าสิงบ่อยๆ  ด้วยความสงสารเธอผมจึงแนะนำถึงวิธีการทำสมาธิ เพื่อป้องกันวิญญาณที่จะมาเข้าสิงเธอ แต่หากเป็นเทพก็สามารถเข้ามาใช้ร่างเธอได้  ต่อจากนั้นผมจึงกำหนดจิตเพื่อพูดคุยกับวิญญาณที่คอยติดตามตัวเธอ  ก่อนคุยผมอุทิศบุญให้ก่อน
: u9 {) D  J- z* N+ V0 A4 F        ผม        :        สวัสดี ผมขอคุยด้วยได้ไหม3 |% {2 P) [3 _. o1 X* a. S4 X5 s& K
                  ยายเมี้ยน        :        ได้  P, |# p9 J$ D, _; P8 d, Y
        ผม        :        ยายติดตามเด็กคนนี้ทำไม
2 J9 q$ Q& u/ \           ยายเมี้ยน        :        ยายอยากได้บุญเลยคอยติดตามตัวเขาเพื่อทำบุญ
. M. V9 Z7 i" D: |0 b        ผม        :        ยายรู้ไหมถ้าเข้าสิงคนมันเป็นบาป ทำให้สติเขาเสียยายจะได้บาป มากกว่า
- ^) ^. ~* B/ L, w) x                        บุญ; e5 m5 a+ K& }- b) {! m1 U3 L% f
           ยายเมี้ยน        :        ไม่รู้ฉันไม่รู้เลยไม่มีใครบอก
% c- l& l8 Q: i+ G6 B0 `' {$ M        ผม        :        ยายรู้แล้ว ยายก็อย่าทำอีกนะ
7 ^4 f9 q0 c! X& v           ยายเมี้ยน        :        ฉันไม่ทำอีกแล้ว/ ]8 |: r1 i9 o
        ผม        :        แล้วยายเป็นใคร มาจากไหน9 T" i5 \, a3 D0 Q2 X4 v% r$ V
          ยายเมี้ยน        :        ฉันชื่อเมี้ยน เป็นชาวบ้านธรรมดาคนหนึ่ง ทำบุญทำทานบ้าง แต่ฉันไม่
7 v) E* ]' {7 i  ~5 z4 U' f                     ชอบฟังเทศน์จากพระ เพราะฉันคิดว่าฉันรู้หมดแล้วไม่ต้องฟังท่านแล้ว
& P4 y' o: q% o, {% u: ?/ Y7 B                         ฉันจึงคุยกับญาติโยมที่มาทำบุญ เป็นประจำ% x5 D. e$ p# j
        ผม        :        ยายตายอย่างไร% h6 R7 B. @$ w& P8 |% d
           ยายเมี้ยน        :        ยายตายเพราะแก่ตาย8 V! A& X. f; _3 t0 [; D! T
        ผม        :        ยายตายแล้วยายไปไหน( j: [( I7 M* ]1 |; D! r
          ยายเมี้ยน        :        ยายตายแล้วยังวนเวียนบนโลก มนุษย์อีกประมาณ 3 ปี จึงถูกยมฑูตนำตัว                        ไปสอบสวนที่สำนักพญายม
# X2 ]8 a  [2 Q4 ^+ E9 }        ผม        :        ท่านสอบสวนอย่างไร
6 o' K" G: k- |% w( F' k& o0 T           ยายเมี้ยน        :        ท่านถามว่า  ตอนเป็นมนุษย์ทำบุญอะไรมาบ้าง  ฉันตอบว่าทำทานใส่บาตร
, h  }2 M) V1 b9 C                                ที่วัดบ้าง  ท่านถามว่า เคยทำบาปอะไรมาบ้าง  ฉันตอบว่าฆ่าสัตว์เล็กสัตว์
8 _, ~% d( ^8 L7 S7 H                        น้อยมาบ้าง ท่านบอกว่ายังมีอีก  เป็นกรรมหนักเสียด้วยฉันตอบว่าไม่เคยทำ
! A( H/ u% K0 k% h% e5 p  a                        กรรมหนักนะ ท่านบอกว่าไม่ยอมฟังพระเวลาท่านเทศน์เที่ยวชวนคนนั้น: K1 d* A; Q9 c. I! ]$ S
                        คนนี้คุยขัดขวางการฟังธรรมของบุคคลอื่นเป็นกรรมหนัก
% a$ x6 k, `0 j9 O" I        ผม        :        ยายทำอย่างไรต่อไป
" ^! E3 E* D! D) w/ xยายเมี้ยน        :        ฉันบอกว่า ฉันรู้เรื่องที่พระท่านเทศน์หมดแล้วฉันก็ไม่ฟังนะซิ ท่านบอกว่า6 n1 q% }+ {/ q4 B4 f" Z+ v
                        มันผิดลำพังตัวเองไม่ฟังไม่เป็นไรไปชวนคนอื่นคุยด้วยก็เลยผิดมาก
; e' V+ j; E  A' |2 Q# c9 A        ผม        :        ท่านให้ยายเลือกที่จะรับผลกรรมหรือบุญก่อนไหม5 `' k! m- c3 S, a3 U( q
ยายเมี้ยน        :        ท่านบอกว่าการขัดขวาง ผู้อื่นไม่ให้รับรู้ในธรรมะ เป็นบาปมากให้ลงโทษ
8 q8 I5 ~& o$ b8 f4 Q                        เลย
! @  C3 i0 Q- {( N1 W. x$ Q        ผม        :        แล้วยายต้องรับโทษอะไรบ้าง นานไหม
8 }: {/ {/ C) l6 P( r1 Rยายเมี้ยน        :        โทษที่ได้รับถูกเย็บปากด้วยเข็มแท่งขนาดนิ้วมือมีเหล็กแหลมเผาไฟ
  U" G- i; m7 }8 ]                        แดงๆ แทงจากหูขวาทะลุหูซ้าย ถูกลงโทษอยู่อย่างนั้นนานถึง 300 ปี
. s3 q: _7 y% u8 g4 w        ผม        :        เมื่อหมดกรรมจากตรงนั้นล่ะ
' S5 U! D: o, X- cยายเมี้ยน        :        ไปเป็นเปรตอยู่ที่วัด เมื่อพระสวดมนต์ก็ปวดหัว ทนฟังไม่ไหว ถ้าฟังหัวจะ' w' K8 I2 [! x6 _+ }, H7 i$ i8 i. p
                        ปวดจนแยะแตกออกมา เป็นเปรตอยู่ถึง 10 ปี
+ Z8 B8 Q" P% c. D' N& D9 `# C        ผม        :        ตอนนี้ล่ะ
2 ~3 Y) R7 c$ z' v9 Eยายเมี้ยน        :        ดีแล้ว
6 e# w. b& o- ]0 D: V        ผม        :        แล้วอย่าไปเข้าสิงใครให้เขาเดือดร้อนนะ เดี๋ยวเขาจับตัวเอาและยังเป็นบาป
, l* S" Q3 K" h' {; r' y; L  a                        ด้วย
4 Q+ W" q- e- S9 I, i! u. Mยายเมี้ยน        :        ฉันไม่ทำแล้ว
( _6 U% r  V7 V% G: f4 j        ผม        :        ขออำนาจ พระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของ5 }: {' t# M3 X7 b" }
                        ข้าพเจ้าส่งมาถึง ยายเมี้ยนด้วยเทอญ / ^$ F! o0 Z. X- X! |4 C
ยายเมี้ยน        :        ฉันลาแล้วนะ
0 q9 P1 v4 P3 P$ s        ผม        :        ครับ1 e9 p* F* z& P0 D

) D2 `. O0 o7 v3 i( A  M0 y        ปัจจุบันยายเมี้ยน มีสภาพเป็นนางฟ้าแสนสวยไปเรียบร้อยแล้ว จากบุญปฏิบัติธรรมการฟังเทศน์ ฟังธรรม หากท่านฟังอย่างตั้งใจ จะเกิดผลบุญอย่างมาก หากท่านไม่ฟังแล้วยังรบกวน ผู้ที่ตั้งใจฟัง จะเกิดผลบุญอย่างมาก  หากท่านไม่ฟังแล้วยังรบกวนผู้ที่ตั้งใจฟัง หากท่านรบกวนผู้ตั้งใจฟังธรรมแล้วละก็ รับรองได้ว่าท่านได้รับผลของการกระทำอย่างสาสมแน่ๆ
- G2 a) d' h0 n        หากท่านฟังธรรมแล้วท่านรู้เรื่องแล้วก็ขอให้ท่านคิดเสียว่าฟังเพื่อทบทวนป้องกันการลืม  ฟังเพื่อทำความเข้าใจให้ถูกต้อง อย่ารบกวนผู้อื่น/ U7 B$ b% {9 g" b, h( k- M

ขออำนาจพระพุทธ พระธรรม พระสงฆ์ โปรดดลบันดาลให้บุญของข้าพเจ้า ส่งถึงยายเมี้ยนด้วยเทอญ...

อนุโทนาสาธุครับ สาธุุครับ
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-1 22:56 , Processed in 0.095544 second(s), 16 queries .