แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 2776|ตอบ: 6
go

การระงับความโกรธ [คัดลอกลิงค์]

lalita สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ

Rank: 1

ก็ปล่อยไปตามธรรมชาติและที่สำคัญให้รู้ว่าโกรธ ก็พิจารณาไปเรื่อยๆ

ของเราใช้ พุทธานุสสติช่วยระงับโทสะได้

นิพพานัง ปรมัง สุขัง

เพิ่งจะฟังซีดีหลวงพ่อเรื่องโทสะจริตมาค่ะ ท่านว่าบุคคลจะไม่มีความโกรธเลยได้นั้น ต้องเป็นพระอนาคามีขึ้นไป เพราะฉะนั้นบุคคลทั่วไปที่ยังไม่ถึงขั้นนั้นจะยังมีความโกรธเป็นธรรมดา แต่ใครจะมีมากมีน้อย หายเร็วหายช้านั้นต่างกัน ขอให้มีสติรู้ตัว ตามอารมณ์และความรู้สึกให้ทัน และเจริญพรหมวิหารสี่ จะช่วยให้บรรเทาไปได้

สาธุ.. โมทนากับคำแนะนำของทุกท่านค่ะ ส่วนตัวเราเองก็ใช้พุธธานุสติช่วยอยู่เสมอค่ะ นึกภาพพระงามๆ.. สบายใจ

ตอบกลับ nonnie_qf ตั้งกระทู้
วิธีการมีมากค่ะ แล้วแต่จริตเรา สำหรับเราเองได้พบวิธีนี้นะคะ อภัยทานค่ะ ไม่ใช่อภัยเฉยๆ แต่เรายกถวายพระ พอจะโกรธก็ต้องหยุด เพราะยกถวายพระแล้ว นี่เอาเฉพาะเรื่องที่หนักหนาสาหัสของตัวเอง มายกตัวอย่างที่ได้ผลนะคะ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-5-2 21:06 , Processed in 0.035323 second(s), 14 queries .