แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
ดู: 7319|ตอบ: 18
go

ความรู้สึกแรกที่ได้เข้าเวปแดนนิพพาน รู้สึกกันยังไงบ้างหรอครับ [คัดลอกลิงค์]

Rank: 7Rank: 7Rank: 7

ความรู้สึกแรกที่ได้เข้าเวปแดนนิพพาน รู้สึกยังไงบ้างหรอครับ อยากรู้อ่ะครับ

คือก่อนที่ผมจะรู้จักเวปแดนนิพพานผมก็เล่นอยู่สองสามเวปที่เกี่ยวกะธรรมะของหลวงพ่อ เช่น เวปพลังจิต และเวปพระรัตนตรัย แต่สองเวปนี้มันก็ยังไม่รู้สึกอะไรเท่าไหร่ครับ แต่พอผมได้รู้จักเวปนี้ก็อยากจะลองเข้ามาเป็นสมาชิกดู แต่ตอนสมัครสมาชิกจะการพิจารณาก่อน ผมเองก็ไม่คิดว่าจะได้เป็นสมาชิกหรอกครับ แต่ก็หวังลึก ๆ ว่าอยากจะเข้ามาอ่านบทความของหลวงพ่อน่ะครับ พอผมสมัครสมาชิกไปซักสองสามวันผมก็ได้เมลล์ตอบกลับมาว่าได้เป็นสมาชิกแล้วผมก็รุ้สึกดีใจเข้าเวปทันที ครั้งแรกที่ผมเข้ามา คือผมรู้สึกดีใจ และรู้สึกต่างจากเวปสองเวปที่ผมเข้ามาอยู่ก่อนมันรู้สึกสงบดี รู้สึกสบาย รู้สึกว่าเวปนี้ใช่เลยแหละ แล้วตอนผมได้ยินเสียงเพลงประกอบเวปอ่ะครับ น้ำตาผมก็ไหล ไหลด้วยความดีใจน่ะครับ แต่ก็ยังเอะใจอยู่ว่าทำไมตัวเองมีน้ำตาไหลมา คือผมไม่ได้เว่อไปน่ะครับ แต่มันเป็นแบบนั้นจริง ๆ แล้วเพื่อน ๆ พี่ ๆ เป็นยังไงบ้างหรอครับ

ปล.ผมชอบเวปนี้น่ะครับ เวลาเข้าเวปนี้จะรู้สึกสงบ เสมอเลย เวลาผมโกรธ ผมโมโห ผมเครียด ผมเศร้า พอเข้าเวปนี้ แล้วได้ยินเสียงเพลงประกอบเวป มันรู้สึกสงบ สบาย ทุกครั้งอ่ะ ( ผมไม่ได้เว่อ หรือว่าโกหกนะครับ แต่มันรู้สึกแบบนั้นจริง ๆ )

***ย้ายกระทู้มาไว้บอร์ดนี้นะครับ งิงิ

Rank: 1

แก้ไขล่าสุด Nithid เมื่อ 2009-2-23 11:26  

รู้สึกเลยว่าเวปพระนิพพานเป็นสื่อระหว่างตัวผมกับวัดท่าซุง เพราะเราจะกลีบวัดก็เดือนละครั้ง
แต่ที่นี้เหมือนเราได้กลับวัดทุกวันเมื่อไรก็ได้ ปกติเราคงคุยตามแบบที่เราศึกษากับกลุ่มอื่นคงยาก
คือเงียบไม่เถียงไม่เสนอ เวปนี้ก็คือสื่อที่เราเอาไว้แลกเปลียนมุมมองการปฏิบัติ มีความรู้สึกอบอุ่น

เหมือนได้อยู่กับพี่ๆน้องๆ

ครูคือทิศทางของชีวิต

แก้ไขล่าสุด KeepSmile เมื่อ 2009-3-4 04:32  

โดยปกติไม่ค่อยได้เข้าเว็บธรรมะเท่าไร แต่หลังจากกลับจากปฎิบัติธรรมที่วัดท่าซุง
(ตอนนั้นไปกับโรงเรียนค่ะ) ก็เริ่มสนใจธรรมะมากขึ้น และลองหาเว็บธรรมะดู
และบังเอิญได้เจอเว็บแดนนิพพานซึ่งตอนนั้นต้องทำแบบสอบถามและผ่านการพิจารณา
ก่อนจึงเข้าเว็บไซด์ได้ รู้สึกสนใจมากจึงลองทำแบบสอบถามดูโดยแอบหวังลึกๆ
ว่าเราจะผ่านการพิจารณา และแล้วไม่กี่วันต่อมาก็ได้รับเมลล์ตอบกลับจากทางเว็บ
รู้สึกดีใจมากๆ อย่างบอกไม่ถูกค่ะ พอเข้ามาในเว็บครั้งแรก
ได้ยินเสียงเพลงน้ำตาก็ซึมคลอไปด้วย ให้ความรู้สึกเหมือนได้กลับบ้านเรายังไงไม่รู้
จากนั้นก็แวะเวียนเข้ามาบ่อยๆ แต่ว่าไม่ค่อยได้โพสเท่าไร
ส่วนใหญ่จะเป็นคนอ่านเสียมากกว่าค่ะ
เพราะไม่ค่อยมีความรู้มาเสวนาธรรมมากนัก จึงเลือกเป็นผู้ฟังดีกว่า...

**ย้ายมาจากกระทู้เก่าแต่เรียบเรียงใหม่ค่ะ

นึกว่าจะเข้าไม่ได้ซะแล้ว ใจเสียเลยค่ะ

tommy สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ

Rank: 9Rank: 9Rank: 9

รู้สึกมีอะไรที่ดีๆ และยังมีอีกหลายๆอย่างที่เรายังไม่รู้เรื่องของธรรม ผมก็ได้รู้ได้ศึกษาจากเวปแดนนิพพานนี้แหละ ขอบคุณมากๆที่ให้สิ่งที่ดีกับผมและทุกๆคนที่เข้ามาศึกษาธรรมจากเวปแดนนิพพาน ก็ขออนุโมทนาผลบุญกับทุกๆท่านด้วยครับ

noone สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว
หมายเหตุ: ผู้โพสต์ถูกแบนหรือถูกลบ โพสต์นี้ถูกปิดโดยอัตโนมัติ
nalatae สมาชิกนี้ถูกลบไปแล้ว

เปิดเข้ามาแล้วเห็นภาพวัดท่าซุงก็ถูกใจครับ คิดว่านี่ต้องเป็นกลุ่มลูกหลานหลวงพ่อแน่ครับ ภายในเว็ปนี้มีธรรมะที่หลวงพ่อฤาษีสอนไว้ และท่านผู้ใจบุญที่ก่อตั้งเว็ปนี้ขึ้นมาได้เผยแผ่และรักษาธรรมะของหลวงพ่อเอาไว้ และทำอย่างสวยงามมาก จึงรู้สึกประทับใจเกิดปีติน้ำตาไหลครับ ดีใจครับที่มีกลุ่มคนดีดี มิตรดีดีร่วมทางครับ

เพราะจะศึกษาแนวทางมุ่งสู่พระนิพพาน และมีที่รู้จักก็หลวงพ่อฤาษี ที่ท่านสอนเน้นพระนิพพานและอธิบายให้เราทราบได้ว่าสภาพและสภาวะโดยเข้าใจง่าย ชื่อเวปตรงตามปรารถนา

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-26 20:27 , Processed in 0.103078 second(s), 14 queries .