แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: มารน้อย
go

แนะนำวิธีการอุทิศบุญให้ถึงผู้รับตรงที่สุด [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

คุณเตรียมตัวตายหรือยัง

ผมมีเรื่องหนึ่งที่เกิดขึ้นจริงเรื่องนี้เกิดขึ้นเมื่อพฤษภาคม ๒๕๕๔ ที่ผ่านมาไม่นานมานี่ผมสนิทกับพี่คนหนึ่งแกมีอาชีพขับรถรับจ้างไม่ประจำทาง แกเป็นคนแข็งแรงดีไม่มีอาการเจ็บป่วยให้เห็นผมเองได้คุยกับแกอยู่เป็นประจำผมสังเกตุเห็นอาการผิดปกติของแกแล้วได้เตือนแกว่าใหไปตรวจสุขภาพบ้างนะแกก็ยิ้มพร้อมกับบอกว่าพี่ยังแข็งแรงไม่ป็นไรง่ายๆหลอก  เมื่อเดือนมีนาคม๒๕๕๔ ที่ผ่านมาแกมีอาการปวดท้องอย่างรุนแรงจนต้องเข้าโรงพยาบาล  หมอบอกว่าแกเป็นมะเร็งตับระยะสุดท้าย ผมเองได้ยินก็ตกใจเหมือนกัน พี่แกเศร้าเสียใจอย่างมากจนร่างกายผอมลงอย่างมาก ผมเองได้บอกว่าสวดมนต์บ้างนะเพื่ออะไรๆจะดีขึ้น  แต่แกก็บอกว่าทำไม่ได้ ผมก็ได้แต่ดูเพราะทำอะไรไม่ได้มากนัก ผมเองได้แนะนำเรื่องราวที่คนธรรมดาเขียนขึ้นมาให้แกฟังแกบอกว่าอ่านไม่ไหว ไม่นานเมื่อเดือนพฤษภาคม ๒๕๕๔ แกก็สิ้นชีวิตลง ระหว่างที่แกไม่สะบายผมได้พบก็คือนายเวรของพี่แกและได้พูดคุยกันก็ได้รู้ว่านายเวรแกต้องการมาขอบุญหากนายเวรได้บุญเขาก็จะจากไปแต่นี่เขาไม่ได้บุญจากพี่แกเลยนายเวรเลยไปไหนไม่ได้เพราะไม่มีบุญพอที่จะจากไป ผมจึงส่งบุญให้กับนายเวรของพี่แกจนนายเวรเขาจากไป สิ่งที่นายเวรเขาบอกผมก็คือหากพี่แกทำบุญให้แกหายนานแล้ว นี่พี่แกไม่ทำให้เลยไม่หาย ผมเองได้รู้เรื่องนายเวรช้าไปจึงช่วยอะไรไม่ได้มาก  เมื่อแกตายลงแกลำบากมากแกนั่งร้องให่อยู่ข้างโลงศพผมได้คุยกับแก แกบอกว่าไม่รู้จะไปไหน ไม่รู้จะทำอย่างไรต่อไปดี ผมจึงสอนให้แก่ภาวนา ตอนนี้แกสบายดีแล้วแต่ยังไม่ไปไหนยังอยู่ที่บ้านของแกอยู่ นี้เป็นเหตุการณ์ที่เกิดของจริงๆของคนไม่เตรียมตัวตาย คุณล่ะเตรียมตัวตายหรือยัง

สาธุคะ

สาธุค่ะ กับธรรมทานของคุณมารน้อย

ขอ ขอบคุณ คุณกำไรมากๆครับที่เป็นกำลังใจมาโดยตลอด

ขออนุโมทนาบุญ ด้วยนะครับ

คำถามที่ถามมาครับ
1.ทุกๆครั้งที่เราอุทิศบุญให้กับสัมภเวสี หรือวิญญาณต่างๆ เมื่อเราอุทิศแล้ว เราต้องบอกให้วิญญาณเหล่านั้นไปปฎิบัติธรรม หรือไปถือศิลภาวนาต่อเอาเองด้วยหรือป่าวค่ะ  แล้วถ้าต้องบอกเราควรให้เขาไปที่ใหน หรือไปวัดที่เรารู้จักแถวๆบ้านได้มั้ยค่ะ

ตอบ ไม่ต้องครับเพราะผู้ดูแลบ้านเรือนเขาทำหน้าที่นี้อยู่แล้ว แต่กรณีหนึ่งหากเวลาเราจะสวดมนต์เราต้องบอกเขาก่อนไม่เช่นนั้นเขาคงลำบากแน่ๆ

2.ที่บ้านมีศาลตา-ยายค่ะ เราสามารถอุทิศบุญให้ตา-ยายที่ศาลที่ประจำอยู่ที่บ้านหรือ สถานที่ที่เราทำการค้าให้ได้หรือไม่ค่ะ เพราะปกติที่บ้านจะไหว้ศาลด้วยพวงมาลัย และผลไม้ 5 อย่างทุกวันพระค่ะ

ตอบ ตามสบายครับ การขายของดีๆก็มีวิธีการอยู่ว่าใช้วิธีอุทิศบุญในการช่วย โดยก่อนการขายของก็บอกก่อนว่าวันนี้เราจะขายของใครมาช่วยเราจะอุทิศบุญให้  แล้วจะอุทิศบุญให้กับใครบ้าง

๑. อุทิศบุญให้กับผู้ที่ช่วยเราขายของ

๒. อุทิศบุญให้กับผู้ที่พาคนมาชื้อของจากเรา

๓. ผู้ที่คุ้มครองผู้ที่มาซื้อของจากเรา

๔. ผู้ที่ขัดขวางการขายของเรา

๕. ผู้ที่ติดตามของที่เรานำมาขาย

๖. หากคุณขายของที่เกี่ยวกับเนื้อสัตว์อุทิศบุญให้กับผู้ที่ท่านนำเขามาขายด้วย

ผมเองทำร้านขายของชำแรกๆก็มีคนมาซื้อของไม่มากนัก เมื่ออุทิศบุญแล้วผมมีรายได้เพิ่มขึ้นจากเดิมมากคู่แข่งก็ลดลง

ไม่จำเป็นต้องเชื่อ ไม่จำเป็นต้องทำตาม แต่ทดลองทำดูก่อน

3.การเบิกบุญที่เราหรือการที่เราอุทิศให้คนในโลกทิพย์เหล่านี้ จะทำให้เรามีบุญมากขึ้นด้วยใช่มั้ยค่ะ

ตอบ ถูกต้องนะครับ

มีเนื่อเรื่องเพิ่มเติมแล้วครับ

เพิ่มเติมสิ่งใด กรุณาแจ้งให้ทรายด้วยนะจ๊ะ รออ่านอยู่นะคะ

สาธุๆๆ อนุโมทนาครับ

ขออนุโมทนา สาธุ ด้วยค่ะ ขอบคุณมากได้ความรู้เพิ่มมากจริงๆ

‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

คุณต้องเข้าสู่ระบบก่อนจึงจะสามารถตอบกลับ เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-24 17:53 , Processed in 0.064516 second(s), 14 queries .