แดนนิพพาน "โมทนาทุกดวงจิตถึงซึ่งแดนนิพพาน"

ค้นหา
เจ้าของ: webmaster
go

เชิญบูชา เพชรจักรพรรดิ์ และ จักรเพชร [คัดลอกลิงค์]

Rank: 1

ใส่แหวนแล้วนั้งสมาธิ ช่วยให้
นิ่งขึ้นค่ะ ขอบคุณมากน่ะค่ะ

แสดงความคิดเห็น

visutti  โมทนาครับคุณ นัท มีไรดทรมาเสวนาได้นะ อิอิ 0879129995  โพสต์เมื่อ 2012-11-26 10:16

กระผมมีเหตุการณ์มากมายเกี่ยวกับแหวนเพชรจักรพรรดิ์ เพราะนอกจากการนั่งสมาธิแล้ว หากต้องการให้จิตนิ่งจิตรวมเพียงนึกถึงเพชร ท่านก็จะอนุเคราะห์ให้โดยมิเคย ช้าเลย ส่วนประสบการอีกอย่างก็คือ เรื่องการอธิษฐานขอ ซึ่งมีการเน้นย้ำว่าหากสิ่งใดที่ปราศจากกิเลส ย่อมได้สำฤทธิ์ผลโดยพลัน แต่หากมีกิเลสปนแล้วไซร้ อาจไม่ได้ตามหวัง หรือได้ช้า ซึ่งข้าพเจ้าเองก็มีจิตเคารพของพ่อให้มาตลอด แม้คิดขอในเชิงความอยากให้เรานั้นได้ลาภก็ยังไม่เคยกล้าขอ จนกระทั่งที่บ้านข้าพเจ้าจะทำบุญบ้าน ทางบ้านก็มีฐานะพออยู่พอกิน ซึ่งเงินที่จะใช้ในการทำบุญนั้นยังไม่เพียงพอเท่าใดนัก ก็ได้ทราบข่าวมาจากทางบ้านที่แม่บ่นให้ฟัง ข้าพเจ้าจึงตั้งจิต อธิษฐานภาวนาคาถาเงินล้าน ขอให้งานที่จะกระทำบุญบ้านในครั้งนี้ อย่าได้มีอุปสรรค และขอให้มีเงินทำได้ด้วยเถิด พอถึงวันงานจริง คนแถวบ้านในหมู่บ้าน ต่างก็มาช่วยกันทำกับข้าวล้างจาน คือทางบ้านได้เตรียมอาหารสำหรับเลี้ยงแขกก่อนวันงานตั้งแต่ตอนเย็นของอีกวัน และในตอนเช้า และเลี้ยงโต๊ะจีนในตอนเพลของวันงาน ซึ่งปรากฏว่า การทำงานไม่ได้ยุ่งยากและเหนื่อยยาก ทั้งจากตัวแม่ข้าพเจ้าเซตงานเป็นระบบ ประกอบกับความช่วยเหลือจากทางญาติๆ และทางเพื่อนบ้านได้ช่วยกันเป็นอย่างดี และเงินที่ทางญาติๆ ก็ช่วยกันออกโดยไม่มีปัญหาเลยแม้แต่น้อย จนข้าพเจ้าได้ช่วยเก็บของเก็บงานทุกอย่างเป็นไปอย่างเรียบร้อย ไม่มีอะไรให้วุ่นวายใจ เลยแม้แต่นิด ทุกคนในบรรดาญาติๆ ยิ้มแย้มแจ่มใส สงบเรียบร้อยมากก อย่างไม่เคยเห็นมาก่อน ข้าพเจ้ารู้สึกแปลกใจและเชื่ออย่างมาก เพราะตนเองสำนึกอยู่เสมอว่า สิ่งที่ได้มา คือเพื่อการทำสมาธิ ซึ่งก็ไม่เคยไม่ได้ดั่งใจในเรื่องสมาธิ ส่วนเรื่องลาภข้าพเจ้าไม่เคยนึกถึง ซึ่งนี่เป็นครั้งแรกที่อธิษฐานต่อเพชรในแง่ของความช่วยเหลือทั้งทางลาภในการจัดงานก็ดี หรือการจัดงานให้ได้ผลเป็นที่เรียบร้อย ซึ่งจริงๆแล้ว ประสบการณ์ตรงของข้าพเจ้าที่มีต่อเพชร มีมากมายนัก เกินกว่าที่จะนำมาเล่าให้ฟังได้ทุกเรื่อง แต่ข้าพเจ้าก็เล่าประสบการณ์เพื่อทุกท่านที่ได้ครอบครองเพชร หรือปราถนาที่จะได้เพชร นั้นให้มีความเชื่อมั่น และศรัทธายิ่งๆขึ้นไป ซึ่งตัวกระผมเองก็เป็นปุถุชนคนเขลาทั่วๆไป อ่อนด้อย ต่อหลายๆท่านครับ ขอให้ทุกท่านมีกำลังใจ แต่สิ่งที่ข้าพเจ้าอยากจะฝากก็คือ เพชรจักรพรรดิ์ คือของที่พ่อให้ พ่อเป็นอย่างไร เพชรก็เป็นอย่างนั้น ท่านจะขอได้ในสิ่งที่ถูกที่ควร ที่มีคุณธรรม ที่ปราศจากความโลภ ท่านจะสำเร็จผลโดยพลัน และท่านเองรวมข้าพเจ้าก็ต้องพยายามขัดเกลาตัวเองให้มีจิตใจที่บริสุทธิ์ตรงตามสิ่งที่ท่านได้ครอบครองมา  ขอบคุณครับ ปล. รอท่านอื่นแชร์เยอะๆครับ

ได้ครั้งแรกเป็นกล่อง กว่าจะได้ยากมาก อธิษฐานอยู่ 1 อาทิตย์กว่าๆ ต้องกำลังใจดีจริงๆ เพราะไม่ใช่ว่าคุณมีแค่เงินจะเอามาบูชาได้ต้องมีกำลังใจ กำลังศรัทธาต่อคำสอนของพระพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ และครูบาร์อาจารย์หลายๆ องค์สืบๆ กันมา รวมถึงพระเดชพระคุณหลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุงด้วย
ไม่ใช่ว่าทุกคนจะได้ ตั้งแต่เข้าวัดท่าซุงมา 5-6 ปี ที่ผ่านมาก็พอรู้และได้ยินเรื่องเพชรจักรพรรดิ์มาบ้าง และไปที่สอยสายลมก็ตั้งใจไว้สองสามปีแล้วว่าอยากได้ใส่นิ้วตัวเอง นิ้วนางขวา เหมือนว่า นิ้วนางขวาผมเรียกร้องตลอดเวลา จะมีอาการหน่วงตรงนิ้วนางขวาด้วย ไม่ใช่เพียงแค่หน้าผากตรงจุดจักระเพียงอย่างเดียว

ร่างแบบเอง ตอนวาดก็ท่องภาวนาใจในว่า "นะโม พุทธายะ" เข้าออกตลอด พระคาถาของท่านพระยายมราชไปด้วย (ชอบท่องพระคาถานี้ เพราะรู้สึกว่ารักและเคารพลุงพุธ (ท่านพระยายมราช) มาก แล้วภาพก็ออกมาเป็นแบบนี้ วาดไปๆ เหมือนกับ มงกุฎ จักรพรรดิ์ หรือ องค์ราชา

ส่งแบบให้เพื่อน เพื่อนผมเอาไปวาดลงในโปรแกรม CAD สำหรับงานออกแบบเครื่องประดับโดยเฉพาะ

แบบที่เสร็จเรียบร้อยเพิ่งรับมาเมื่อวานนี้

ตอนแรกกะจะให้ลงลายที่ออกแบบไปด้วย สรุปว่าให้เอาออกเพราะ คิดว่าถ้าใส่ลายไปจะไม่สวย (ส่วนตัวชอบอะไรที่เรียบๆ ง่ายๆ แต่ดูดี) เลยตัดลายออกไปไม่ลงลายใดๆตัวแหวนเป็นเงินแท้ ราคาค่าทำเลยไม่แพง 3000 บาท เพราะผมคิดว่า วัตถุไม่ว่าใดๆ ในโลกนี้ ไม่จีรัง เราปราถานาเพียงจุดเดียวคือพระนิพพาน การได้เพชรจักรพรรดิ์มาผมก็กลัวและกังวลว่าได้แล้วจะเหลิง หลงระเริง เป็นดาบสองคม ต้องคิดไว้เสมอว่าเมื่อได้มาแล้วควรใช้ในทางที่ถูกต้อง ใช้เพื่อให้เจริญความดี เจริญบุญและให้เทวดาอารักษ์ที่ปกปักษ์รักษาเพชรจักรพรรดิ์ และพระเดชพระคุณหลวงพ่อช่วยให้เราสามารถเร่งกรรมฐานและทรงอารมณ์ได้ดียิ่งขึ้นในขณะนั่งกรรมฐานหรือสมาธิ ส่วนด้านลาภใดๆหากไม่เกินวิสัยของเทวดาอารักษ์ผู้ปกปักษ์รักษาแหวนเพชรจักรพรรดิ์และครูบาร์อาจารย์จะสงเคราะห์ให้สมความปราถนาและตั้งใจ แต่เป็นไปในทางที่ดีที่ควร

ได้เพชรแล้ว และ จัดทำเป็นแหวนเรียบร้อย
มีเรื่องเล่าการไปรับเพชรจักรพรรดิ์
ครั้งแรก
ตอนไปเอาเพชรจักรพรรดิ์ยางรถรั่วแตก 1 ครั้ง - -*
เอามาคืนแรกไม่มีอะไร แต่อีกวันวันอาทิตย์นอนกลางวัน เคลิมๆ เหมือนโดนดึงเข้าไปในเพชรจักรพรรดิ์ ไปอีกภพภูมินึงเลย เห็นเทวดา อีกภาพ ถ้านึกไม่ผิดคือเห็น พระจุฬามณี ด้วย ตอนเหมือนกึ่งหลับกึ่งตื่นกึ่งฝัน ก็ไม่เชื่อ (เป็นพวกดื้อ) เลยลืมตา นิดหน่อย ยังมีสติ พอหลับตาเอาอีก โดนดึงไปอีก คราวนี้หายสงสัยเลย - -* ของแท้แน่นอน เพราะนอนภาวนาเป็นปกติไปด้วย

ครั้งที่สอง
พอจะเอาเพชรจักรพรรดิ์ไปให้เพื่อนทำแหวนให้ (เพื่อนผมเป็นช่างทำ จูบีลี่ พวกแหวน กำไล สร้อย ทำได้หมด ทำในเครือญาติเขาน่ะแหละไว้ใจได้) ก่อนเอาไปให้ ยางรถรั่วอีก 1 ครั้งครั้งนี้แหกเลย ยางพังเปลี่ยนนอกใน (รถมอเตอร์ไซค์)

ครั้งที่สาม
รับแหวนไม่มีอะไร ปกติหมดทุกอย่างไม่มีเหตุการณ์อะไรแปลกประหลาด แต่รู้สึกว่า พอสวมแล้วมีกำลังใจมากขึ้น กำลังที่จะปฎิบัติทรงความดี รู้สึกว่าฟูมากขึ้น

ครั้งที่สี่ ยังไม่รู้จะเจออะไรแต่อาจจะมีเล่าให้ฟังต่อไป

คำแนะนำ**
ให้ดีเมื่อเรากลับบ้านเข้าบ้านและใกล้หมดวันแล้ว ผมทำแบบนี้ตลอดคือ พนมมือและกล่าวบอกระลึกถึงท่านเหล่าว่า "ขอขอบคุณเทวาดาอารักษ์ และเทพเจ้าทั้งหลายทั่วสากลพิภพ และเทวดาอารักษ์ทั้งหลายที่ปกปักษ์รักษาเพชรจักรพรรดิ์ทุกๆ องค์ รวมไปถึง ครูบาร์อาจารย์ พระเดชพระคุณหลวงพ่อฯ และองค์สมเด็จสัมมา สัมพุทธเจ้าทุกๆ พระองค์ที่ทำให้ลูกอยู่รอดปลอดภัยในทุกๆ วัน หากเราเพิ่งทำบุญมาใหม่ๆ ก็บอกให้ท่านสาธุ โมทนาบุญกับเราด้วยก็ดี ท่านจะได้มีกำลังช่วยเราต่อ"

ที่บอกแบบนี้เพราะเรานึกได้ว่าที่เราอยู่ได้ทุกวัน และมีชีวิตอยู่เพื่อได้ทำบารมีในทุกด้านทุกทาง รวมไปถึงมีเงินทองใช้ไม่หมด ไม่อด ไม่จน เหลือกินเหลือใช้ทำบุญกัน ก็เพราะข้างบนหนุนเราด้วย หากเรานึกถึงท่านเป็นพุทธานุสติ นั้นก็คือทำให้เรานึกถึงความ "ไม่ประมาท" ในการใช้ชีวิตครับ การมีของมงคลที่สุด วิเศษที่สุดจะมีค่าหามิได้เมื่อผู้ใช้นำไปใช้ให้มีค่าสูงกว่าของที่มี นั้นคือ "จิตใจที่งดงามกว่าสิ่งของ" จิตใจดี คิดดี ทำดี ปฎิบัติดีชอบ เพชรที่ใสที่สุดก็คือจิตเรานั่งเอง

เล่าสู่กันฟังถึงเทคนิคเล็กๆ ซึ่งก็แล้วแต่เทคนิคหรือจริตชอบของใครของมันจะนึกนำมาใช้กับตัวเอง
จะสั้นยาวก็แล้วแต่สะดวกต่อการ อธิษฐาน :)

สวัสดี

atthapon  อยากจะขอแบบแหวนได้ไหมครับ พี่ sithisak ทำร้านไหนเหรอครับอยากนำเพชรไปทำบ้าง  โพสต์เมื่อ 2012-12-5 23:52
atthapon  ยังหาแบบไม่ได้เลยครับ เห็นคุณ sithisak ออกแบบทรงแหวนชอบมาก  โพสต์เมื่อ 2012-12-5 23:50
atthapon  สวยมากๆครับ เห็นแล้วชอบแหวนทรงนี้มาก ผมยังไม่ได้เอาเพชรไปทำแหวนเลย  โพสต์เมื่อ 2012-12-5 23:48
Teerapat  อนุโมทนาสาธุ ครับ สวยมากกๆ ครับ ออกแบบ ได้สมแล้วกับเพชรจักรพรรดิ์ครับ  โพสต์เมื่อ 2012-12-3 14:53
....

มาบูชาไม่ทันเลย ไม่ทราบว่าจะเปิดให้บูชารอบสามอีกไหมคะ

ไม่ทราบว่าจะเปิดให้บูชารอบสามอีกเมื่อไหร่ครับ ....

แบบแหวนอยากแนะนำว่า แหวนแต่ล่ะวง แบบแต่ล่ะแบบ จะมีเอกลักษณ์เฉพาะตัวที่มาจิตใจเราเอง เห็นแล้วชอบไม่แปลกไม่เป็นไร
แต่อยากให้คุณๆ ลองวาด ลองเขียนร่างดูก่อน ระหว่างวาด ก็ว่าพระคาถาที่ตัวเองชอบ ภาวนาไปเรื่อยๆ
แล้วจะเห็นในมโนฯ เอง ตอนวาดก็จิตสบายๆ

อีกข้อนึกถึงเพชรจักรพรรดิ์ที่เราครอบครองอยู่ไปด้วยก็อาจจะเห็นตัวแหวนหรือของเดิมที่ชัดเจนครับ

วาดร่างได้แล้วลองถ่ายเป็นภาพแล้วแปะในกระทู้นี้ ส่วนการทำแหวน จะส่งไปทำกับ อภิญญาช่างทองก็ได้ แต่สำหรับผม
ผมว่าจ้างให้เพื่อนทำ เพื่อนผมทำอยูร้านทำ จูบีลี่ ในกทม. นี่แหละ ระยะเวลาทำ 2 สัปดาห์ ค่าจ้างตามงานตามแบบงาน
ไม่ต้องมัดจำ เพราะตัวเพชรฯ คือตัวมัดจำในตัวอยู่แล้ว ถ้าจะให้รับตัวเพชรไปทำต้องนัดล่วงหน้าและส่งคืนก็เช่นกัน
แนะนำว่าส่งร้านใกล้ๆ บ้านหรือ อภิญญาช่างทองจะได้ไวกว่าครับ

แบบแหวนอยากให้แต่ล่ะคนลองนึกดูในจิต ว่าออกมาเป็นแบบใด เพราะตัวแหวนจะบ่งบอกนิสัยใจคอ รวมไปถึงกำลังใจ(บารมี) ของแต่ล่ะคนด้วย พอแหวนทำเสร็จ จะดูแตกต่างจากคนอื่นไปเลยทำให้เรารู้สึกว่า ไม่โหล ลองออกแบบกันดูจากลึกๆ ของใจเรา

แบบแหวนเพชรจักรพรรดิ์ หากอยากได้เป็นแบบเฉพาะของตัวเองมีวิธีการ 4 ขั้นคือ
1.ไปดูที่ร้านก่อน หาร้านใกล้ๆ บ้านหรือ ไปตามห้างจูบีลี่
หรือร้านเพชร บางร้านรับทำ ราคาไม่เกิน 5 พันบาท ประมาณนี้ ไปแล้วก็อย่าลืมขอวัดขนาดนิ้วและเราก็จดเบอร์ขนาดนิ้วไว้

2.ถ้าเจอแบบแล้วพอใจก็สั่งทุำเลยถ้าไม่พอใจก็ลองกำหนดจิตกำหนดใจแบบเบาๆ สบายๆ ดู หากนึกไม่ออก ก็ขอกำลังบารมี (อาราธนา) พระหรือเทวดาอารักษ์ประจำตัวเรา หรือ ครูบาร์อาจารย์ที่เราเคารพบอกท่านให้สงเคราะห์ให้เห็นภาพแบบแหวนของลูกด้วยเถิด
(อธิษฐานบารมีไปในตัว)

3.เมื่อเห็นภาพแหวนแล้วก็วาดคร่าวๆ ลงกระดาษแล้วไปคุยกับร้านบอกผมอยากได้แบบนี้

4.ระหว่างตัวเพชรจักรพรรดิ์ไม่อยู่กับตัวเราก่อนส่งให้ช่างถ่ายภาพไว้จะใส่ในมือถือเป็นหน้าจอก็ได้ เอาไว้เป็นพุทธานุสติไปในตัว เปิดหน้าจอมือถือก็นึกถึงท่านได้

ใจผมอยากให้ทุกท่านมีแบบแหวนที่ไม่ซ้ำใครที่มาจากจิตใจของเราเองถือเป็นการทำกำลังใจไปในตัว
เพราะการได้แหวนที่ไม่ซ้ำใครและมาจากใจ ลงมือวาดเอง เป็นกำลังใจตั้งมั่นแล้วว่าฉันจะทำแหวนแบบนี้
เพื่อให้เข้ากับเพชรจักรพรรดิ์ที่กว่าฉันจะได้มาครอบครองก็ยากแสนยาก

การใส่แหวนตามความเชื่อ
http://bit.ly/VAntbq ลองอ่านดูอยากใส่นิ้วไหนก็วัดขนาดเลยอยากได้ด้าน

;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;;
ผมวาดให้เล่นๆ นะไม่รู้จะถูกจะ จริต จิต ของคุณ atthapon หรือไม่
ออกมาเป็นสองแบบ สวนลายผมแค่รู้สึกตามจิตบุคคล ว่า "น่าจะเป็น"
หรือไม่ใส่ลายก็ได้แล้วแต่ครับ ถ้าชอบก็ Save แบบนี้ไปคุยกับทางร้าน

1.

2.

atthapon  สวยครับขอบคุณครับ พี่sithisak มากครับ ที่ร่างแบบแหวนให้ผม สาธุครับ  โพสต์เมื่อ 2012-12-7 12:25
....

ตอบกระทู้ sithisak ตั้งกระทู้

เรื่องลาย บางทีไปเลือกที่ร้านก็ได้นะ :) แต่อย่างที่บอกครับต้องลองร่างวาดแบบเองด้วย ถึงจะเหมือนทำกำลังใจทำบารมีที่มาจากจิตใจตัวเราเอง

ถ้านึกไม่ออกบอกแค่ชื่อ อาจจะช่วยร่างให้ดูว่าเหมาะกับคน คนนั้นหรือไม่อันนี้พอช่วยได้ไม่เกินกำลัง

....

พี่ครับ ไม่ทราบว่า ผมจะจองเพชรจักรพรรดิื ได้อีกหรือเปล่าครับ
ถ้าพี่จะไปเอาอีกเมื่อไรรบกวนบอกด้วยนะครับ ผมอยากได้เพชร
มานานมากแล้วครับ พี่

โมทนากับพี่ด้วยนะครับ
‹ ก่อนหน้า|ถัดไป

สมาชิกที่เพิ่งอ่านหัวข้อนี้

แดนนิพพาน ดอท คอม

GMT+7, 2024-4-20 22:10 , Processed in 0.044991 second(s), 15 queries .